Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนสอบถามเรื่องเสื้อกันหนาวและรองเท้าลุยหิมะค่ะ (ลอง search ดูแล้วค่ะ แต่บางข้อยังไม่ค่อยเข้าใจ)  

สวัสดีค่ะ...
ขอรบกวนชาว blue planet ที่ใจดีทุกท่านเล็กน้อยนะคะ
พอดีว่าปีหน้าเราและเพื่อนสาวรวมทั้งหมด 5 คน
จะไป snow festival ที่ซับโปโร แต่มีปัญหาชีวิตคือ
ยังไม่สามารถหาเสื้อกันหนาวและรองเท้าที่เหมาะสมได้
แล้วทั้ง 5 คน ก็เป็นมนุษย์ขี้หนาวอย่างรุนแรง
(แต่สู้ตาย..อยากไปมากๆๆๆๆๆๆ)
ลอง search หาข้อมูลเรื่องเสื้อกันหนาว เห็นว่าต้องใช้ผ้าที่กันลม
กันน้ำได้ ลองไปดูยี่ห้อ The north face มา เห็นราคาแล้วจะเป็นลม
ตั้งหมื่นกว่าบาท แล้วแบบก็ยังไม่เป็นที่ต้องตาต้องใจ เลยมีคำถาม
ที่อยากทราบดังนี้ค่ะ

1. เสื้อกันหนาวที่ราคาไม่แพงขนาดนี้ แล้วใช้งานได้จริง
พอจะมีผู้ใดแนะนำได้ไม๊คะ  เราลองไปเดินกรมพาณิชย์
เห็นมีออกงานอยู่ 2-3 ร้าน แบบพอใช้ได้ แต่ว่าเราไม่แน่ใจว่า
มันจะกันหนาวได้จริงไม๊ เพราะดูไม่เป็นค่ะว่าเค้าใช้วัสดุอะไร
ขอบอกรายละเอียดที่ต้องการเล็กน้อยนะคะ
- อยากได้ที่สวยๆ ดูเข้ารูป เป็นผู้หญิงๆนิดนึง
- ราคาประมาณ 3,000-5,000 บาท
- เราใส่หลายๆชั้นได้ค่ะ ไม่จำเป็นต้องตัวเดียวอยู่
เห็นมีคนแนะนำ ที่ platinum กับหลังการบินไทย
พอจะแนะนำร้านได้ไมีคะ มีร้านเยอะมาก
ไม่รู้ร้านไหนที่ ok น่ะค่ะ

2. เคยอ่านจากหลายๆที่ บอกว่าต้องใส่เสื้อฟรีซ
กางเกงฟรีซด้วย มันเป็นยังไงคะ จำเป็นมากไม๊
ถ้าเราใส่ลองจอนผ้าวูล เสื้อแขนยาว สเวตเตอร์ เสื้อกันหนาว
ยังต้องมีเสื้อฟรีซอีกไม๊คะ  แล้วกางเกงถ้าใส่แค่ลองจอน
กับกางเกงยีนส์ พอไม๊คะ

3. รองเท้าลุยหิมะ สงสัยว่ารองเท้าพวกนี้มันแค่กันน้ำ แล้วก็ไม่ลื่น
เท่านั้น หรือว่ามันช่วยเรื่องอุณหภูมิได้ด้วย แบบว่าวัสดุมีคุณสมบัติ
ช่วยคงอุณหภูมิได้อะไรอย่างเนื้ยะค่ะ ลองไปเดินดูมาพวกที่มียี่ห้อ
ราคา 5,000-9,000 บาท แถมยังไม่มีของผู้หญิงอีกด้วย พอจะใช้
รองเท้าอื่นๆทดแทนได้ไม๊คะ แล้วหาซื้อได้ที่ไหน

ต้องขออภัยด้วยนะคะ ที่คำถามอาจจะดูจุกจิก แต่ว่าเราอยากได้
ข้อมูลที่ถูกต้องแน่นอนก่อนซื้อ  เพราะว่าเราไม่มีร้านที่รู้จักเลย
แล้วไปกันเอง คงต้องเดินฝ่าหิมะเยอะ
กลัวว่าซื้อไปแล้วกันหนาวไม่ได้จริงๆ เราจะไปทรมานอยู่ที่โน่นน่ะค่ะ
(ย้ำอีกทีว่าเป็นมนุษย์ขี้หนาวมากๆ แต่ดันอยากไป)
รบกวนผู้รู้หรือผู้ที่เคยซื้อร้านไหนแล้ว work ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ

จากคุณ : คอมโพสิตเรซิน
เขียนเมื่อ : 28 ก.ย. 52 09:14:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com