Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขากลับ ตอนเดินลงจา่กภูกระดึง คุณๆ คิดจะมาภูกระดึงอีกไหมครับ  

ตอนนี้ภูกระดึงก็เปิดอีกครั้งแล้ว
คุณๆที่เคยไปภูกระดึง จำครั้งแรกของคุณได้ไหมครับ ตอนเดินลง คุณคิดอะไรครับ "ไม่มาอีกแล้ว ลำบากที่่สุด"  "ทำไมเหนื่อยแบบนี้"

ครั้งเเรกที่ผมไปเที่ยว ภูกระดึง ตอนนั้นอยู่ ม.6 สอบโควต้าขอนเเก่นเสร็จ ก็ไปเที่ยวเลย มีเพื่อนๆในห้องรวมกัน 20 กว่าคน
เหมารถบัสไปกันเลย เพราะยกชั้นไป..

จำได้ว่าก่อนที่จะไป ผมลองใส่เสื้อ 3-4 ชั้น ดูว่าจะกันหนาวได้ไหม กลัวว่าขึ้นไปข้างบนจะสู้ความหนาวไม่ได้

ตอนนั้นร้านค้าตามหน้าผาก็ยังไม่มีนะครับ จะมีพ่อค้าเเม่ค้า เดินหาบของมาขาย ของที่ขายก็ มันเผา โอวันตินร้อนๆ
ถั่วต้ม ไข่ปิ้ง เดี่ยวนี้ร้านค้าเพียบ คล้ายตลาดไปทุกที

พอถึงหลังเเป โอ้ สวยจริงๆ ท้องฟ้าใส ทุ่งหญ้า ป่าสน ลมหนาว ^^

พักผ่อนสักครู่ เเล้วเดินไปชมพระอาทิตย์ตกดินที่ผมหมากดูกตามธรรมเนียม

สมัยที่ผมไปปี 34 ตอนนั้น ศูนย์บริการนักท่องเที่ยวยังเป็นอาคารไม้ครับ เป็นอาคารไม้หลังเล็กๆ ดูคลาสสิกดีครับ

สมัยโน้น ร้านขายของที่ระลึก ก็ยังไม่มีครับ เดี๋ยวนี้มีขายโปสการ์ด เสื้อผ้า หนังสือ เยอะเเยะ

ตอนนั้นร้านค้าตามหน้าผาก็ยังไม่มีนะครับ จะมีพ่อค้าเเม่ค้า เดินหาบของมาขาย ของที่ขายก็ มันเผา โอวันตินร้อนๆ
ถั่วต้ม ไข่ปิ้ง เดี่ยวนี้ร้านค้าเพียบ คล้ายตลาดนัดไปทุกที

ผมเคยรู้มาว่าบนภูเคยมีร้านนวดเเผนไทยด้วย เเต่ไม่ได้รับความนิยม เลยเลิกไป...

จากการไปเที่ยวภูครั้งเเรก ก็ทำให้สนใจเที่ยวป่า ธรรมชาติ หาโอกาสไปเที่ยวป่า เที่ยวอุทยานที่อื่นๆ บ้างตามจะมีโอกาส เเต่ก็วนเวียน
กลับไปเยือนภูกระดึง เสมอๆ ไปๆมาๆ ก็ไปภู 7-8 ครั้งไปเเล้ว 55

ภูสูงยังเหมือนเดิม เเต่ที่เปลี่ยนไปคงเป็นใจเรา เเละสังขาร

แก้ไขเมื่อ 07 ต.ค. 52 18:50:18

แก้ไขเมื่อ 06 ต.ค. 52 22:25:23

จากคุณ : bigwores
เขียนเมื่อ : 6 ต.ค. 52 22:23:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com