Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

- [[[ เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้ ]]] -  

วันนี้มีความรู้สึกดีดี เกี่ยวกับการได้ช่วยเหลือนักท่องเทียวมาเล่าให้ฟังกันค่ะ

วันนี้เสร็จธุระแล้วก็ขับรถเล่นค่ะ ขับไปทางแม่สอด-ตาก กะจะไปไหว้ศาลพ่อขุนสามชนสักหน่อย
แล้วก็เจอฝรั่งค่ะ เค้าโบก ๆ เราก็ล๊อครถก่อนเลย แล้วลงกระจกถามว่ามีอะไรให้ช่วยไหม
โชคดีของฝรั่งค่ะ เค้าพูดไทยได้ อิอิ เพราะว่าเราพูดภาษาอังกฤษไม่เก่ง
พูดไปพูดมาได้เรื่องว่า  

แบรี่ : เค้าชื่อแบรี่ จะไป กรุงเทพ แต่จะขอติดรถไปด้วย
เรา  : ไม่ได้ไปกรุงเทพ จะไปแค่ใกล้ ๆ นี้เอง
แบรี่ : ไม่เป็นไร ขอติดรถไปด้วย ลงแค่ไหนก็ได้
เรา  : ไปส่งให้ที่ท่ารถไหม ? ท่ารถแม่สอด-ตาก ถึงตากแล้วหาทางต่อไป กทม.เองนะ
แบรี่ : ผมไม่มีเงิน
เรา  : เรามี เราจ่ายให้ได้ (ค่ารถไม่ถึงร้อยบาท แอบสงสารเค้าง่ะ มาไกลบ้านตังไม่มี)
แบรี่ : ไม่เป็นไร เราต้องการท่องเที่ยวแบบเดินไป เราไม่มีเงิน เราจะเดินไปเรื่อย ๆ นี่แหละ
เรา  : โอ้ว (อึ้งไปแป๊บนึง)  เอางี้แล้วกัน เดี๋ยวจะขับไปส่งที่ด่านตรวจของทหาร ตรงนั้นจะมีรถผ่าน
แล้วเค้าต้องจอดเพื่อให้ทหารตรวจ คุณลองไปขอติดรถเค้าตรงนั้นนะ เดี๋ยวเราบอกทหารให้
แบรี่ : ok

แล้วเราก็ให้เค้าขึ้นรถ แล้วขับพาไป เค้าก็คุย ๆ ไปเรื่อยอัทธยาศัยดี แต่เราสิ เริ่มกลัว
อาวุธอะไรก็ไม่มี เราไปรับเค้าขึ้นรถมาทำไมเนี่ย แต่อีกใจก็คิดว่า เราทำดีกับเค้า
เค้าคงไม่ร้ายกับเรามั้ง
แล้วก็ถึงด่านทหาร
เรา  : ลงตรงนี้นะ ลองโบก ๆ รถเอา
แบรี่ : ขอบคุณครับ (พูดเป็นภาษาไทยเลย)

จากนั้นเราก็จอดรถ ลงไปคุยกับทหาร ให้เค้าช่วยเจรจากับรถให้เค้าพาฝรั่งไปด้วย
ที่ไหนได้ หันมาอีกที คุณแบรี่แกเดินไป โบกไป ซะไกลแล้ว เราก็เลยตัดสินใจขึ้นรถกลับละ
มาคิดอีกที เค้าจะพูดกับคนอื่นรู้เรื่องไหมเนี่ย  เลยเอากระดาษที่อยู่ในกระเป๋า
มาเขียนภาษาไทยให้เค้าใจความว่า

"ผมเป็นนักท่องเที่ยว  มาเที่ยวแบบประหยัด โดยการโบกรถไป ผมไม่ได้ต้องการเงิน "
"ผมต้องการไป กทม. ขอติดรถคุณไปด้วย หากคุณไปไม่ถึง กทม. ก็ไม่เป็นไร ไปลงตรงไหนก็ได้"
"ขอบคุณมากครับ"

แล้วเราก็ขับเอากระดาษแผ่นนี้ไปให้เค้า แล้วก็บอกเค้าว่าในนี้เขียนว่ายังไง (กว่าจะรู้เรื่องกันก็เอาเรื่องอยู่ อิอิ)
บอกเค้าว่าเรากลัวเค้าสนทนากับคนอื่นไม่รู้เรื่อง เลยเขียนมาให้ คุณโบกรถ แล้วเอากระดาษนี้ให้เค้าอ่าน
แล้วเค้าจะเข้าใจว่าคุณต้องการอะไร

เค้ายิ้ม เค้าดีใจมากเลยกับความช่วยเหลือ  เรารู้สึกอิ่มใจจริง ๆ ป่านนี้ไม่รู้จะมีใครให้เค้าติดรถไปหรือยัง
หรือว่าเดินข้ามเขาอยู่  แต่ยังไงก็ขอให้คุณเดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะคุณแบรี่

เที่ยวเมืองไทย  ไม่ไปไม่รู้นะคะ  ขอบคุณชาวต่างชาติที่มาเที่ยวทุกท่าน ขอบคุณที่กลับไปบอกเพื่อน ๆ ให้กลับมาเที่ยวเมืองไทยอีก
แม้สังคมจะแย่ไปบ้าง  แต่คนดีดีที่คอยช่วยเหลือคุณ ยังมีค่ะ

^_^

จากคุณ : พู่กันกะจานสี
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 52 14:05:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com