Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือจากคุณ "ฮิมดอย" ค่ะ  

ดิฉันอยากขอคำแนะนำจากคุณฮิมดอย เพราะได้อ่านหลายๆ ความเห็นที่คุณตอบไว้ จึงรบกวนขอความอนุเคราะห์จากคุณค่ะ  ดิฉันจะไปเชียงราย-เชียงใหม่ กลางเดือนธ.ค. 5  วัน ตามนี้ค่ะ

สองวันแรก ค้างที่เลอ เมอริเดียน เชียงราย เครื่องลง 10.00 น. วันแรกดิฉันกะว่าจะขับรถเที่ยวในตัวเมืองเชียงราย ที่คิดไว้ก้อจะไปไหว้พระที่วัดพระแก้ว  วัดพระสิงห์  วัดมิ่งเมือง รบกวนคุณฮิมดอยช่วยแนะนำสถานที่น่าสนใจอื่นๆ ที่พลาดไม่ได้ด้วยนะคะ   วันที่สองดิฉันอยากขับไปเที่ยวดอย ที่คิดไว้ถ้าไม่ไปภูชี้ฟ้า ดอยผาตั้ง  ดอยผาหม่น ก้อจะไปดอยวาวี ดอยช้าง  หรือไม่ก้อไปทางเชียงแสน ไม่ทราบว่าควรไปไหนดีคะ  (ดิฉันเคยไปวัดร่องขุ่น ดอยแม่สลอง  แม่สายมา 2 ครั้งแล้ว คงไม่ไปแถบนั้นอีกค่ะ)  คุณฮิมดอยมีร้านอาหารแนะนำมั้ยคะ ร้านหลู้ลำ  ร้านสลุงคำ เป็นไงคะ เพราะมีคนบอกมาว่าโอเค แต่อยากให้เจ้าถิ่นช่วยแนะนำด้วยเพราะอยู่ 2 วัน อยากทานร้านไม่ซ้ำกันค่ะ

วันที่ 3  ไปอ่างขาง  ค้างที่สถานีเกษตร 1 คืน ไม่ทราบจากเชียงรายไปอ่างขาง ใช้เวลาประมาณกี่ชม เห็นคุณเคยแนะนำว่าให้ไปทางแม่จัน แล้วขึ้นไปทางฝาง  ที่คิดไว้จะแวะสวนส้มธนาธร วัดท่าตอน และน้ำพุร้อนที่ฝาง  มีที่น่าสนใจที่ควรต้องแวะอีกมั้ยคะ  ดิฉันว่าจะแวะทานอาหารที่สถานเลี้ยงกุ้งก้ามกรามที่คุณเคยแนะนำไว้  ดิฉันเซฟเก็บไว้ แต่ไม่ทราบจะไปถูกหรือเปล่า   อ่างขางมีที่ไหนที่พลาดไม่ได้คะ

วันที่ 4  ขับจากอ่างขางเข้าเชียงใหม่ ค้างที่เชียงใหม่ 1 คืน  ระหว่างทางมีที่น่าเที่ยวที่ควรแวะที่ไหนบ้างคะ  เส้นทางโอเคมั้ยคะ  ขับรถประมาณกี่ชม  มีคนแนะนำให้ทานข้าวร้านโป่งแยงแอ่งดอยที่แม่ริม  แต่ดิฉันยังไม่ตัดสินใจ

วันที่ 5  เที่ยวในเชียงใหม่ทั้งวัน  อยากไปดูหลินปิง แต่กลัวคิวยาว แล้วจะไม่ได้ไปที่อื่น  เพราะดิฉันกลับรถทัวร์รอบ  20.00 น. รบกวนคุณแนะนำร้านอาหารใกล้ๆ อาเขตด้วย เพราะคงทานข้าวเย็นก่อนขึ้นรถค่ะ

ที่สำคัญ อยากเห็นดอกนางพญาเสือโคร่งบานมากๆ  ไม่ทราบว่าช่วงที่ไปจะโชคดีได้เห็นหรือเปล่า ดิฉันวางโปรแกรมคร่าวๆ ไว้ตามนี้  คงต้องขอคำแนะนำจากคุณด้วยค่ะ   ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

จากคุณ : pjm
เขียนเมื่อ : 13 ต.ค. 52 19:05:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com