Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สิ้นเดือนนี้ ว่าจะไปปาย-แม่ฮองสอน-เชียงใหม่-เชียงราย กะเพื่อน แต่อาจต้องไปเองคนเดียว จึงอยากขอคำแนะนำในการเดินทางค่ะ  

สิ้นเดือน วันที่ 29 ตค. นี้ ว่าจะเดินทางจาก กทม. ไปปาย -แม่ฮองสอน-เชียงใหม่-เชียงราย แล้วค่อยกลับ กทม. มีเวลาประมาณ 5 - 7 วัน ค่ะ

ดูแล้วอาจต้องไปเองคนเดียว จึงอยากขอคำแนะนำในการเดินทางค่ะ

จองที่พักไว้ที่ ภูปาย อาร์ต รีสอร์ท ในคืน ศุกร์ - เสาร์ (อยากไปถนนคนเดินปาย กะ แช่น้ำแร่)

วันอาทิตย์ จะเดินทางไปดูฮวงจุ้ยให้คนรู้จัก ที่แม่ฮองสอน (ถ้าเป็นไปได้อยากแวะไปภูโคลน ปางอุ้ง ) แล้วกลับมาพักที่ เชียงใหม่  เที่ยวถนนคนเดินที่นี่

แวะไปหาเพื่อนที่แม่จัน เชียงราย แล้วนั่งรถทัวร์กลับ กทม.

ตอนขากลับไม่มีปัญหา แต่ขาไป ไม่ทราบว่า จะเดินทางโดยรถทัวร์แบบไหนอย่างไร ดีที่สุด ที่จะไปถึงปายในตอนสายๆ ได้แบบสะดวกที่สุด
แวะพัก / เที่ยว / กิน ที่ไหน ต่อรถอย่างไรดี สำหรับ ญ. คนเดียว ที่ปั่นรถจักรยานเป็น (ขี่มอเตอร์ไซต์ไม่เป็นค่ะ) จะเช่ารถขับสักวัน ที่ต้องวิ่งจากปาย ไปแม่ฮ่องสอน แล้วกลับมาเชียงใหม่ ก็ไม่แน่ใจเรื่องเส้นทางหากขับคนเดียว

แบบว่า เคยไปเที่ยวปายกับกรุ๊ปทัวร์ มา 5 ครั้งแล้ว ไม่ก็ยิงตรงไปบ้านเพื่อนที่เชียงรายเลย ไม่เคยเดินทางคนเดียวไปหลายที่หลายจังหวัดแบบนี้ค่ะ หาข้อมูลมาคราวๆ แล้ว แต่ก็ยังกลัวๆ อันตรายอยู่ ไม่มั่นใจว่าจะเดินทางไปคนเดียวดีไหม รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : maw_meawmeaw
เขียนเมื่อ : 15 ต.ค. 52 13:53:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com