Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขับรถไปเที่ยวเอง .... ระวังภัยด้วยครับ (กลโกงของเด็กปั๊มน้ำมัน)  

กระทู้ นี้ ผมไม่ได้ เจอด้วยตัวเอง...
แต่อยาก จะเตือนคนที่ ขับรถไปเที่ยว ต่างจังหวัด คนเดียว โดยเฉพาะผู้หญิง...

ในขณะที่จอดรถเติมนำมัน หลังจากปิดเครื่องยนต์แล้ว
ผมแนะนำให้ เปิดประตูรถ ออกมา ยืนข้างนอก และมองเด็ก ปั๊มที่กำลังเติมน้ำมัน
ทุกๆ ครั้ง .... ทำไมหรือครับ

กรณี หนึ่ง: (พี่ชายเจอมาครับ)
อันนี้ ที่พี่ชายผมเองตอนขับรถไปต่างจังหวัด ที่อิสาน เจอมา
คือสั่งให้เติม น้ำมัน 500 บาท แต่มันเติม แค่ 300 บาท...
เสร็จแล้วมาเรียกเก็บเงิน 500 บาท...
ถ้าคนไม่สังเกตุ ก็จ่ายเงิน แล้วออก รถไปเลย
แต่พี่ชายผม สังเกตุเห็น จำนวนเงินที่จอบนตู้ขึ้นแค่ 300 บาท
จึงรอดไป แสดงว่า มันคง ทำอย่างนี้ มาหลายรายแล้ว

กรณีที่สอง: (อันนี้จากข่าว หนังสือพิมพ์)
เด็กปั๊ม ยัดยาบ้า ตรงช่อง ฝาครอบ ถังน้ำมัน...
คงนึกภาพออกนะครับ ตรงถังน้ำมัน จะมีฝาครอบ ที่ล็อกกุญแจ
จะมีฝาปิดเปิด ที่ล็อกได้อยู่ ... (ยกเว้น Honda Jazz ไม่มีกุญแจล็อกครับ)
ถ้าเราเผลอ เด็กปั๊ม จะยัดยาบ้า ใส่ในช่อง ถังน้ำมัน ...
พอขับรถออกจากปั๊ม ก็เจอตำรวจเลวๆ มาทำทีตรวจค้น และพบของกลางเป็นยาบ้า
เป็นช่องทางให้ตำรวจเลว ข่มขู่ และรีดไถ...
ถ้าไม่ยอม ก็ติดคุก ครับ คุณจะยอมเหรอ หลักฐาน ปรากฏ ชัดๆ ยังงี้

ดังนั้น ทุกๆครั้ง ที่เราเดินทาง โดยรถยนต์ส่วนตัว
ทุกๆครั้ง ที่คุณแวะเติมน้ำมันตามปั๊มต่างๆ... ให้ปิดเครื่องยนต์ และก้าวออกมาจากรถ
มาสังเกตุ ว่า น้ำมันเขาเติม ครบมั๊ย ดูว่า เขา ปิดฝาถังน้ำมันให้เราหรือ เปล่า
เขาล็อก ฝาปิด ถังน้ำมันให้เราเรียบร้อยหรือไม่...

กรณีที่สาม: (อันนี้ ภรรยาผมเจอ ครับ)
ที่ต่างจังหวัดเช่นกัน ....
แฟนผมแวะเติมน้ำมัน ที่ปั๊ม ... เ
สร็จแล้วมี ผู้ชายคนหนึ่ง ทำทีมาเสนอบริการอะไรซักอย่าง....
เขาบอกว่า เสียงรถ ดังผิดปกติ แสดงว่าเครื่องยนต์ มีปัญหา
เปิดกระโปรงรถให้เขาตรวจเช็ค ให้ ฟรีๆ....

แฟนโทรเข้ามือถือ ผม เล่าเรื่องให้ฟัง....
ผมบอกว่า อย่าเปิด กระโปรงให้เขาเด็ดขาด (กระโปรงรถครับ... อย่าเข้าใจผิด)
เพราะผมรุ้ สภาพรถผม เพราะเข้าเช็คศูนย์ ประจำ....

โดยเฉพาะผู้หญิง ถ้าเจอกรณี อ่างนี้ ให้โทรหา แฟน หรือ ผู้ชายที่เรารุ้จัก ...
ก่อนที่จะตัดสินใจทำอะไร... ผู้หญิง ที่ไม่ค่อยประสีประสาในเรื่องเครื่องยนตื มักเชื่อ
ถ้าเขาบอกให้คุณ นั่งในรถ แล้ว สตาร์เครื่องยนต์ ในขณะที่ ผู้ร้าย อยู่ในห้องเครื่องยนต์
ถ้าเขาถอด สายอะไรออก ซักอย่าง แล้วบอกว่า เครื่อง ยนต์ เสีย คุณ จะรู้มั๊ย
ทั้งที่เครื่องยนต์ ไม่มีปัญหาอะไร แต่คุณกลับเสียเงิน หลายพันบาท เพียงเพื่อ
เสียบสายกลับเข้าดังเดิม...

กรณีที่สี่: ประสบการณ์ ตรงครับ
อย่าเชื่อใจ อู่ซ่อมรถที่เราไม่รู้จัก....
รถผม เป็นรถมือสอง ใช้มาปีกว่าๆ ....
ผมไปให้ร้านล้างรถ ปรากฏ ว่าเวลาขับออกมา น้ำมันเครื่อง รั่ว ...
(อันนี้ไม่ใช่การแกล้ง จากร้านล้างรถครับ เพราะผม อยู่ ด้วยตลอด)
ผมขับรถกลับไปร้านดังกล่าว เขาเช็คดู
เขาบอกผมว่า ประเก็น รั่ว ต้องรื้อถอนเครื่องยนต์...
ค่าใช้จ่าย ประมาณ หมื่นห้า.....

ผมโทรเข้าศูนย์ก่อน...
เขาบอกว่า ให้เข้าศูนย์ เช็ค ... ผมซื้อน้ำมันเครื่อง สำรอง 2 แกลลอน
แล้วขับรถ จากอำเภแพล เข้า ขอนแก่น ใช้เวลา ไม่ถึงชั่วโมง
แต่น้ำมันเครื่อ รั่ว แบบฉีดพุ่ง ตลอดเส้นทาง ต้องคอยเติมน้ำมันเครื่อง ตลอด

พอถึงศูนย์ พนักงานตรวจ เช็ค ... ปรากฏว่า ชีนใน (จริงๆ ควรอ่านว่า ชีล) เสื่อม
จะต้องเปลี่ยน ชีล ... ใช้เวลา ถอดเครื่อง แล้วเปลี่ยน ชีล สองวัน ค่าใช้จ่าย ห้าพันกว่าบาท...

ถ้าเชื่ออู่ ดังกล่าว ผมก้ต้องเสียเงิน เป็นหมื่นนะเนี่ย...

กระทู้ไม่ได้ทำให้ตะหนกนะครับ...
เพียงแต่ อยาก ให้สังเกตุ เวลาคุรเติมน้ำมัน
ก้าวลงจากรถ และมองดู ขณะที่ เด็กปั๊มกำลัง เติมน้ำมันให้รถคุณอยู่...

ผมว่าปั๊มน้ำมัน ทั่วประเทศ ไม่เป้นอย่างนั้นครับ
มีเพียงป๊ม ส่วนน้อย ไม่กี่แห่ง ที่จ้อง เอาเปรียบเราอยู่
ถ้าเราไม่เจอ ก้ดีไป แต่ถ้า แจ๊คพ็อต ที่เรา เราจะเสียใจครับ...

เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเอง ในขณะเดินทาง
ไม่ให้ตกเป้นเหยื่อ ของมิฉฉาชีพครับ

ปล. แก้ไขหลายครั้ง เพราะพิมพ์ผิด และจัดเรียงหน้า ให้สวยงามครับ

แก้ไขเมื่อ 21 ต.ค. 52 22:20:57

แก้ไขเมื่อ 21 ต.ค. 52 22:18:51

แก้ไขเมื่อ 21 ต.ค. 52 22:18:17

แก้ไขเมื่อ 21 ต.ค. 52 22:16:33

แก้ไขเมื่อ 21 ต.ค. 52 22:16:02

แก้ไขเมื่อ 21 ต.ค. 52 22:15:25

แก้ไขเมื่อ 21 ต.ค. 52 22:12:49

จากคุณ : Huayxay
เขียนเมื่อ : 21 ต.ค. 52 22:11:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com