Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วางแผนโอซาก้า-โกเบ-เกียวโต-โตเกียว อยู่ ยิ่งทำยิ่งงงครับ ขอคำแนะนำด้วย  

กำลังวางแผน honeymoon แบบลุยๆที่ญี่ปุ่นอยู่ ยิ่งหาข้อมูลยิ่งมึนกว่าเดิม รบกวนขอสอบถามข้อมูลด้วยครับ

โปรแกรมคร่าวๆเป็นดังนี้
Day 1 สนามบินคันไซ ถึงตอนเช้า ปราสาทฮิเมจิ + โกเบ (อันนี้น่าจะใช้ kansai thru pass แล้วจะนอนที่ shin osaka เพื่อสะดวกต่อรถ)

Day 2 ปราสาท osaka + aquarium (อันนี้ว่าจะซื้อ osaka day pass ยังคงพักอยู่ที่เดิม)

Day 3 นั่งรถจาก shin osaka ไปนารา (check out เอากระเป๋าไปฝากที่สถานีนารา) เที่ยวซักค่อนวันย่านวัดพระใหญ่ บ่ายแก่ๆ ว่าจะไปเกียวโต เข้าที่พักแถวๆ JR Kyoto) แล้วมาเดินเล่นย่าน Gion

Day 4 เที่ยว Kyoto จุดหมายหลักคือ  Kinkakuji Temple + Ryoanji Temple+ วัดน้ำใส+ Ginkakuji temple  นอนเกียวโตอีกคืน

Day 5 เดินทางจาก Kyoto มาโตเกียว ครึ่งบ่ายน่าจะเที่ยวชินจุกุ

Day 6 Disney Sea

Day 7 ตลาดปลาซึคิจิ + Imperial + โอไดบะ

Day 8 เที่ยวในเมืองโตเกียว เช่น asakusa + อากิฮาบาร่า + รปปงงิ

Day 9 ซื้อของฝาก แล้วบินออกจากนาริตะ

อันนี้โปรแกรมคร่าวๆครับ ทีนี้มีเรื่องขอคำแนะนำดังต่อไปนี้

1. หากดูจากโปรแกรมด้านบน ควร ซื้อ JR Rail pass แบบ 7 วัน หรือซื้อแยก แต่ละที่แล้วขึ้นชินกันเซ็นเฉพาะตอนมาจากเกียวโตมาโตเกียวดีครับ
2. ตั้งใจจะพักบริเวณ Shin Osaka แล้วใช้เป็น Hub สำหรับเดินทางแถว โกเบ โอซาก้า และนารา คิดถูกไหมครับ หรือย่าน numba จะดีกว่า
3. วันที่ 3 ย้ายมาพักที่เกียวโตดีไหมครับ หรือใช้ osaka เป็น hub เหมือนเดิม แล้วไม่ต้องย้ายโรงแรม day 5 ค่อยออกจาก osaka มา โตเกียวเลย
   ข้อดี: อาจจะเดินย่าน Gion ได้ถึงมืด
   ข้อเสีย: ต้องลากกระเป๋า
แนะนำด้วยครับ
4. รบกวนช่วยแนะนำการเดินทางสำหรับเกียวโตด้วยครับ ตามโปรแกรมด้านบน เอาอะไรขึ้นก่อนก็ได้ ขอแค่ให้ครบ (Ginkakuji อาจตัด ออกได้นะ ^_^ มันนอกเส้นทางเหมือนกัน)

ถามแค่นี้ก่อนครับ เด๋วได้โปรแกรมทริปแบบละเอียดรวมภาคโตเกียวแล้ว จะเอามาให้เซียนทั้งหลายช่วย comment อีกที

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : Grievous
เขียนเมื่อ : 25 ต.ค. 52 00:26:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com