Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แบกเป้ เที่ยวลาวเหนือคนเดียวครับ ล่องน้ำโขง & น้ำอูครับ  

ไปเที่ยวลาวเหนือมาครับ เดินทางวันที่ 1 ตุลาที่ผ่านมาน่ะครับ
คุณส้มทวงรีวิวอยู่ เลยต้องรีบมาโพสครับ ยังไม่ได้เตรียมรีไซส์รูปเลย ค่อยๆรีวิวแล้วกันนะครับ ไม่มีอะไรมาก แบกเป้ไปคนเดียวไม่มีแปลนเท่าไรนัก ไปตามชะตากรรมจริงๆ ^_^ ได้คุณส้มแนะนำในหลายๆอย่าง ขอบใจหลายๆเด้อ

โอเวอร์ออลไปก่อนละกันนะครับ

ค่าที่พักไม่แพงครับ หาได้ แบบห้องน้ำในตัว 200 - 300 บาท ผมชอบมีห้องน้ำในตัวเป็นหลัก แต่พวกฝรั่งไม่สนใจเท่าไรนัก ห้องน่าอยู่เป็นพอ

ค่าอาหารถือว่าสูงครับ 60-120 บาท ต่ออาหาร จานเดียว(ข้าวผัด กระเพรา) ราคาใกล้เคียงกับพวกแซนวิชเลยครับ ส่วนรสชาติไม่เหมือนบ้านเราเท่าไรครับ ชืดไปนิด

ค่าเดินทาง ราคาพอสมควรทั้งทางเรือและทางรถ ซึ่งน้ำมันที่ลาวแพงกว่าบ้านเราครับ แต่ส่วนหนึ่งไม่แน่ใจว่าเค้าคิดราคานักท่องเที่ยวต่างชาติแพงกว่าคนลาวมั้ย มีคนลาวเคยถามว่าเสียค่าเรือมาเท่าไร พอบอกไปน้องเค้านิ่ง ไม่พูดต่อ เลยไม่กล้าถามครับ เค้าคงกลัวเราว่าโดนโก่งค่าเรือมั้งครับ T_T

ภาษา ส่วนใหญ่เค้าฟังเราได้สบายครับ แต่ที่ไม่รู้เรื่องก็มีครับ ขึ้นเรือ ขอยืมช้อนมากินข้าว พี่สาวบอกไม่มีเฉย ทั้งที่ครัวก็อยู่หลังเรือ ?_? งงไปเลย 555 จะหาคนแปลก็ไม่ได้เลยต้องเดินไปถามพี่คนขับเรือว่าช้อนเรียกว่าอะไร จึงได้กิน เห็นคนจีนในเรือที่ไปด้วยกัน พี่ท่านไม่ถามไถ่ ยกกล่องขึ้นโพ้ยเลยครับ เพิ่งเคยเห็นแบบนี้จริงๆ

ตอนนี้เอาแผนที่เดินทางไปดูก่อนนะครับ
สีแดงเป็นการเดินทางโดยเรือ ส่วนสีน้ำเงินเป็นการเดินทางโดยรถโดยสารครับ

เดี๋ยวไปรีไซส์รูปก่อน แล้วจะมาโพสต่อนะครับ

จากคุณ : z30far
เขียนเมื่อ : 26 ต.ค. 52 16:47:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com