Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชิวไปเรื่อย เที่ยวคนเดียวที่ภูสอยดาว แล้วต่อด้วย น้ำตกชาติตระการ แต่ไม่ได้ไปอะ...??!!  

ช่วง ๒๒ - ๒๕ ตุลา ๒๕๕๒ ที่ผ่านมา
ผมมีทริปการเที่ยวที่น่าประทับใจมากๆ เกิดขึ้นในชีวิตผมอยากมาเล่าให้ฟัง :D

"ก่อนเกิดทริป ภูสอยดาว"

ผมเคยได้ยินชื่อภูสอยดาวจากเพื่อน และก็เคยหาข้อมูลดู
ผมพบว่า ผมคงจะหาโอกาสไปยาก
เพราะภูสอยดาว ไปคนเดียวค่อนข้างลำบาก
ไหนจะเรื่องค่ารถ ค่ากิน ที่ต้องหาเอาเอง
เลยคิดว่า คงอีกนานกว่าเราจะได้ไป เพราะคงต้องรอเพื่อนหลายๆคนพร้อมที่จะลุยด้วยกันกับเรา

แต่แล้วจากที่ผมหาข้อมูลดู
จริงๆ เรื่องการเดินทางนั้น สามารถไปคนเดียวได้
เพราะมีรถท้องถิ่น แม้จะตะกุกตะกักไปบ้าง แต่สามารถทำได้
ทำให้ผมเริ่มสนใจจะไปเที่ยวคนเดียวจริงๆ อีกครั้ง
พอใกล้ช่วงหยุดยาว ปิยะมหาราช ผมเลยคิดว่า เอาละ ผมจะไปภูสอยดาวคนเดียว
แม้เพื่อนสมัยเรียนผม พยายามจะชวนไปเกาะเต่า
แต่ด้วยความมุ่งมั่นว่า "อยากไปภูสอยดาวคนเดียว" น่าจะมันดี
ก็เลยเอาแน่

ผมจึงไปขอลางานวันที่ ๒๒ เพราะอยากเที่ยวก่อนเทศกาล
และคิดว่าจะเที่ยวต่อที่อุทยานน้ำตกชาติตระการด้วย
เหตุผลง่ายๆ คือ เท่าที่อ่านในเว็บของอุทยานน้ำตกชาติตระการอยู่ทางเดียวกับภูสอยดาว และมีรถท้องถิ่นถึง
แต่เป็นเหตุผลหลักในการเที่ยวของผมเลยนะ เจ้ารถโดยสารท้องถิ่นเนี่ย
จะบอกว่าเวลาเที่ยวอุทยาน ผมมักจะเลือกที่ที่มีรถโดยสารเข้าถึง จะได้ประหยัดค่าเดินทางไม่ต้องเหมารถ

สำหรับแผนการเที่ยวของผมจากที่หาข้อมูล เป็นดังนี้
คืน ๒๑ เดินทางไปลงพิษณุโลก
เช้ามืด ๒๒ นั่งรถจากพิษณุโลกไปต่ออำเภอชาติตระการ
ประมาณ ๙ โมง ที่อำเภอชาติตระการไปภูสอยดาว
ถึงสักเที่ยง แล้วเดินขึ้น
นอนบนลานสนภูสอยดาวสองคืน (๒๒ - ๒๓)
เช้า ๒๔ ลงจากลานสนภูสอยดาว
แล้วโบกรถไปลงอำเภอชาติตระการ (ที่ต้องโบกรถเพราะรถออกจากอุทยานภูสอยดาวมีเฉพาะตอน 6โมงเช้า ซึ่งต้องติดต่อกับทางรถไว้ก่อนด้วย
ซึ่งถ้านอนบนลานสนสองคืนยังไงก็ไม่ทันเลยจะโบกรถเอา)
จากอำเภอชาติตระการไปอุทยานน้ำตกชาติตระการ เที่ยวเล่น นอนหนึ่งคืน แล้วกลับกรุงเทพฯ

นี่คือแผนที่ผมวางไว้ครับ
ทีนี้เหตุการ์ณจริงเป็นอย่างไร ค่อยๆตามผมมาครับ :)

จากคุณ : วัชเจียเหว่ย
เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 52 23:23:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com