Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

-- ได้ฟังมาค่ะ เลยอยากมาบอก สำหรับท่านที่ไปเที่ยวทะเลแล้วนำขนมปังให้ปลาค่ะ --  

วันก่อนได้ฟังวิทยุแล้วเค้าสัมภาษณ์ "เอิร์ธ-ศัลย์ อิทธิสุขนันท์" แห่ง "คลื่นชิล เอฟเอ็ม 89"

ได้เล่าให้ฟังถึงทริปประทับใจตอนที่ไป หมู่เกาะสุรินทร์ค่ะ
คุณเอิร์ธเล่าว่า มีนักท่องเที่ยวหลายคนที่นำขนมปังไปให้ปลาเวลาเล่นเรือ
แล้วพวกปลาจะเข้ามารุมล้อมกันเยอะ ๆ ดูสวยงาม แต่จริง ๆ แล้วเป็นการทำลายธรรมชาติอย่างหนึ่งเลยค่ะ

เพราะว่า ลองสังเกตุดูดี ๆ ปลาที่เข้ามารุมขนมปังนั้นจะมีแค่ปลาชนิดเดียว
ซึ่งเป็นปลาที่มีนิสัยดุร้าย (สำหรับพวกปลากันเอง)
ซึ่งพอรู้ว่าตรงไหนมีอาหารบ่อย ๆ พวกปลาเหล่านั้นก็จะมาอยู่ในพื้นที่รออาหาร
แล้วปลาอื่น ๆ ที่อยู่บริเวณนั้นก็จะถูกเจ้าพวกปลาดุ ๆ เหล่านี้ ไล่กัด
จนหนีหายไปหมด
ซึ่งมีปลาหลายชนิดที่ถูกไล่กัดจนตาย หรือ ต้องย้ายไปอยู่บริเวณอื่น
ทำให้บริเวณนั้น ไม่มีปลาอื่น ๆ เลย ส่งผลกระทบกับพวกปะการังทั้งหลาย
ที่ต้องพึ่งพาปลาบางชนิด ที่เรียกว่า การพึ่งพากันของวงจรธรรมชาติ

เมื่อไม่มีปลาที่ปะการังต้องพึ่งพาอาศัย ปะการังเหล่านั้นก็จะคอย ๆ ตายค่ะ
แล้วลองนึกดูว่า ถ้ามีจุดที่ให้อาหารหลาย ๆ จุด ปลาตัวเล็ก ๆ ก็จะโดนไล่
ไปอยู่ที่อื่น หากที่ที่ต้องว่ายหนีไปไม่เหมาะสม ปลาเหล่านั้นก็จะตาย
แถมปะการังก็จะตายไปด้วย

ดังนั้น เวลาไปเที่ยว อย่านำขนมปังไปให้ปลาที่ท้องทะเลนะค่ะ
ธรรมชาติของปลาเขาก็หาอาหารตามวัฎจักรวงจรชีวิตเขาได้อยู่แล้ว
มนุษย์อย่าไปทำให้เสียสมดุลเลยนะคะ

ฝากไว้ด้วยค่ะ ช่วย ๆ กัน
ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : //JaE_PhUn
เขียนเมื่อ : 30 ต.ค. 52 11:02:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com