Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้านสวนห้อม และ บ้านไร่โอโซน เล็กแต่น่าพัก  

ช่วงหลังมานี่เวลาที่อยากจะไปพักผ่อนต่างจังหวัด ผมมักจะคิดถึงวังน้ำขียวก่อน เพราะไม่ต้องขับรถไปไกล  บรรยากาศแบบป่าเขาของที่นี่ ช่วย refresh ทั้งจิตใจและร่างกายที่ต้องผจญอยู่กับมลพิษในกรุงเทพฯ   หลังจากที่ได้ไปพักผ่อนตามรีสอร์ตหลายๆแห่งของวังน้ำเขียว มีรีสอร์ตขนาดเล็ก 2 แห่งที่มีความคล้ายคลึงกันในหลายๆด้าน  ทั้งสองแห่งนี้เจ้าของเข้ามาดูแลเองโดยมีรูปแบบคล้ายๆกัน  บรรยากาศของที่พักก็ยังมีความคล้ายกันอยู่พอสมควร ผมจึงหยิบเอามาเล่าให้เพื่อนๆชาว BP ฟังทั้งสองที่เลย แม้ว่าจะมีท่านอื่นเคยรีวิวไปบ้างแล้ว ขอเป็นอีกมุมมองหนึ่งก็แล้วกัน รูปถ่ายบางรูปอาจคล้ายกับของท่านอื่น ผมพยายามเลือกมุมให้ต่างออกไปบ้างเท่าที่จะทำได้  คิดว่าเป็นการพักผ่อนสายตาก็แล้วกันครับ

ผมเริ่มต้นที่ บ้านสวนห้อมก่อนก็แล้วกันเพราะผมเพิ่งจะไปพักที่บ้านสวนห้อมมาเมื่อวันที่ 16  ตุลาที่ผ่านมา เคยพักที่นี่เมื่อปีที่แล้ว แต่ไปซ้ำอีกเพราะชอบบรรยากาศแบบสงบๆ เรียบง่าย บ้านสวนห้อมเป็นรีสอร์ตขนาดเล็ก มีบ้านพักทั้งหมด 5 หลัง ที่นี่ location จัดว่าดีมาก อยู่บนเนิน มองเห็นวิวไกลๆได้ ภายในรีสอร์ตมีต้นไม้ใหญ่น้อยอยู่พอเหมาะ  ช่วงเวลากลางวัน จึงมีร่มเงาจากต้นไม้บ้าง  บริเวณบ้านพักทุกหลังมีสนามหญ้าขนาดพอเหมาะเป็นส่วนตัว นอกจากทำให้ดูเขียวสบายตาแล้วยังเป็นของโปรดของเด็กๆด้วย ผมเคยเห็นรีสอร์ตบางแห่ง ที่ตัวบ้านพักทั้งภายนอกและภายในตกแต่งอย่างดี แต่ปลูกต้นไม้ดอกไม้ เกือบชิดตัวบ้าน ปิดบังสายตาจนรู้สึกอึดอัด (อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ) สิ่งที่ผมชอบที่นี่อีกอย่างหนึ่งคือ บ้านทุกหลังจะมีโต๊ะเก้าอี้ให้นั่งเล่น นั่งทานอาหารได้อย่างสะดวกสบาย

ทริปนี้ผมพักบ้านชื่อ บ้านสวนห้อม(ชื่อเดียวกับรีสอร์ต)  มีทั้งหมด 4 ห้องนอน 4 ห้องน้ำ ห้องน้ำค่อนข้างกว้าง แต่ไม่ได้ตกแต่งอะไรพิเศษ ชั้นล่างมีห้องครัวพร้อมอุปกรณ์ที่สามารถทำอาหารทานเองได้เลย ที่นี่มีระเบียงบ้านใหญ่มากครับ  สภาพบ้านผมว่าเริ่มมีอาการช้ำไปบ้าง เมื่อเทียบกับตอนที่ผมมาพักเมื่อปีที่แล้ว ถ้าคุณหนึ่งเข้ามาอ่าน ผมเสนอว่าน่าจะ renovate เบาๆสักนิดหน่อย จะได้น่าพักมากขึ้นอีก

มาดูรูปแรกกันหน่อยครับ เอาภาพตอนค่ำมาให้ดูก่อน

จากคุณ : The ripper
เขียนเมื่อ : 31 ต.ค. 52 08:17:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com