Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพิ่งกลับจากญี่ปุ่นครับ 1  

ผมเพิ่งกลับจากญี่ปุ่นครับ
เผอิญได้ข้อมูลจากผู้รู้ในห้องนี้ ค่อนข้างเยอะครับ
เมื่อได้ไปเที่ยว แล้วกลับมา ก็อยากจะแบ่งปันให้มือใหม่ คนอื่นๆมั่งครับ
คือ ผมออกตัวก่อนนะครับ ผมเพิ่งไปญี่ปุ่นครั้งแรก ไปคนเดียว
ศึกษาข้อมูลน้อยมากๆ ไม่รู้ภาษาญี่ปุ่นเลยสักคำครับ แต่ก็ไปได้
โดยที่ไม่หลงเท่าไหร่ครับ โปรแกรมผมเป็นดังนี้ครับ
ผมไป-กลับ ANA ไปไฟลท์ดึกถึงเช้า กลับไฟลท์เย็นถึงดึก ครับ
แผนผมคือ เที่ยวโอซาก้า เกียวโต โกเบ 3 วัน , ฮาโกเน่ 1 วัน และ โตเกียว 3 วัน ครับ
ค่าใช้จ่าย ค่าตั๋วเครื่องบิน รวมทุกสิ่ง ของ ANA 15,000 บาท นิด ๆ ครับ
ค่าตั๋ว JR Pass 10,400 บาท
ใช้บริการของ HIS Travel บริการดีสุดยอดเลยครับ ถามๆๆๆๆๆๆ ทุกข้อมูล ได้หมดเลยครับ ( Recommend )
จองที่พัก ที่โอซาก้า พักที่ Hotel Kinki คืนละ 4500 เยน ( 37.2 บาท/เยน)
ที่นี่ ข้อดี หาไม่ยาก ไม่ไกลจากสถานีรถไฟนัก
สะอาด บริการดี ห้องน้ำส่วนตัว ฟรีอินเตอร์เน็ท (มี
เครื่องให้ยืนเล่นด้วยครับ )
ข้อเสีย เล็ก และ แคบ ( แต่ก็สมราคา ) อยู่ใน
สถานที่ อโคจร ( บางคนอาจชอบครับ )
ที่ Kawakujiko Station Inn คืนละ เกือบ 5000 เยน จำไม่ได้
ข้อดี เดินทางสะดวก (อยู่หน้าสถานีรถบัส และรถไฟ )
Facilities ดีเลยครับ มีบ่อน้ำร้อน (รวม) มี Dart Game
ฟรี อินเตอร์เน็ท มีเครื่องให้นั่งเล่นมากมายครับ )
แถมมีเครื่อง Printer ด้วย แนะนำ ให้
Print ข่าว หรือเรื่องสั้น ไปนั่งอ่านเล่นระหว่างเดินทาง
วิว เห็นฟูจิเลยครับ ตื่นเช้าๆ สัก 7 โมง เดินเล่นรอบ
ทะเลสาบ บรรยากาศดีสุดๆครับ ( 5-7 องศา )
ข้อเสีย ห้องน้ำรวม , อาบน้ำที่บ่อน้ำร้อนครับ (แยก
ชายหญิง)
ที่โตเกียว ผมไม่ประทับใจเลยครับ เลยไม่อยากแนะนำ

ค่าใช้จ่ายเบื้องต้น ประมาณ 38,000 บาท ครับ

ตารางการเที่ยวผม
วันแรก นาริตะ - โตเกียว - โอซาก้า (ใช้เวลา 4.30 ชม. )
ถึงโอซาก้า เที่ยว ปราสาทโอซาก้า , เดินเล่นย่านนัมบะ
วันสอง ไปยูนิเวอร์แซล
วันสาม ไปเกียวโต วัดคินคาคูจิ , วัดน้ำใส / ไปโกเบ เดินเล่นท่าเรือ
กินเนื้อโกเบ ที่ท่าเรือ เที่ยวผับที่โอซาก้า ( Sam & Dave )
วันสี่ โอซาก้า - ไปโตเกียว ( เอากระเป๋าไปฝากที่ล็อกเกอร์ แยกเสื้อ
ผ้า 1 ชุด และของใช้ที่จำเป็น ) จากนั้น
ไปชินจูกุ เพื่อขึ้นรถไป ทะเลสาบคาวาคูจิ*
เดินเล่นทะเลสาบ พักผ่อน
วันห้า เดินเล่นทะเลสาบ ไป Hakone ขึ้น เคเบิ้ล ไปโอวาคูดานิ กินไข่
ดำ ล่องเรือทะเลสาบอาชิ กลับโตเกียว ไปเอากระเป๋า เช็คอิน
โรงแรมที่โตเกียว
วันหก ไปดิสนี่ย์ซี หัวค่ำ ไป โอไดบะ
วันเจ็ด เดินเล่น ฮาราจุกุ , ชินจุกุ และ อะกิฮาบาร่า
วันแปด ไปวัดอาซาซึกะ เดินเล่นสวนอูเอโนะ ตลาดอะมิโกะโย ( อะไร
สักอย่าง จำไม่ได้ 555 ) จากนั้น นั่งรถไปนาริตะ กลับบ้านครับ
( ขึ้นรถ Sky Linner ที่ อูเอโนะ เพราะ JR หมดแล้ว ใช้ได้ 7
วัน )
ค่าใช้จ่ายทั้งทริป (ไม่รวมของฝาก 55,000 บาท )

ใครไม่เคยไป ไม่รู้จะจัดโปรแกรมอย่างไร ลองเอาของผมไปปรับดูก็ได้นะครับ ได้เที่ยวครบหมด สบายๆ ไม่เหนื่อยเกินไปนักครับ ค่าใช้จ่ายก็พอรับได้

ตอนหน้าถ้ามีโอกาส จะมาบอก Trick สำหรับมือใหม่ให้ครับ
ว่าทำไม เราจึง งง งง เวลาเค้าแนะนำเกี่ยวกับ ญี่ปุ่น กัน

จากคุณ : Lucky Loser
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 52 13:30:55 A:61.90.10.131 X: TicketID:234659

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com