Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ Review ++ รีวิว เกาะลันตา...หลั่นล๊า ทะเลเค็ม ๆ (มือใหม่หัดรีวิว แบบมินิ)  

มือใหม่หัดรีวิว กับเกาะลันตา รีวิวนี้ดองเค็มมากมาย เพราะไปตั้งแต่วันที่ 7-10 พฤษภาคม วางแผนกันไว้ว่าก่อนลูกชายคนโตเข้าอนุบาล จะพาเค้าขับรถเที่ยวซักที คุยกับสามีไว้ว่าจะเป็นภูเก็ต, กระบี่, หรือลันตา  สุดท้ายมาลงตัวที่ลันตา เพราะเรา 2 คนยังไม่เคยไป แถมได้ที่พักราคาถูกอีกด้วย ...อย่างนี้ไม่ไปไม่ได้แล้วล่ะ

เกาะลันตาสามารถขับรถข้ามไปได้เลยค่ะ ข้อมูลสำหรับผู้ที่จะขับรถไปเองนะคะ
- จากกรุงเทพวิ่งลงใต้ ไปให้ถึงอ.พุนพิน แล้วเลี้ยวขวา เข้าทางหลวง 401 (แต่เราว่าไม่ใช่อ่ะ ตอนหาข้อมูลก้อหมายเลข 401 เนี่ยแหละ แต่พอไปจริง ๆ มันไม่ใช่นะ มันเป็น 4 อะไรซักอย่าง ใครอยู่แถวนั้น แวะเข้ามา cf หน่อยค่ะ) ถนนเส้นนี้ดีมาก หลายเลน รถน้อย วิ่งมันส์ สามีขับประมาณ 140-150km อันตรายนะ อย่าเลียนแบบ
- พอถนนนี้ไปชนกับถ.เพชรเกษม (หมายเลข 4) ให้เลี้ยวซ้ายวิ่งไปกระบี่ (ถ้าไม่หิวไร ไม่ต้องแวะเข้ากระบี่ ให้เลือกทางเลี่ยงเมือง ไปอ.คลองท่อม) ขับเลยอ.คลองท่อมไปซักระยะนึง (ข้อมูลคือ หลักกม. 64) จะเจอสามแยกใหญ่ ๆ หาไม่ยาก เขียนว่าเลี้ยวขวาไปเกาะลันตา จากแยกนั้นตรงไปอีก 27km ก้อจะเจอท่าเรือหัวหิน เป็นท่าเรือเอกชน ไม่ต้องรอนาน เพราะมีรถข้ามไปมาตลอดเวลา เสียค่าข้ามเท่าไหร่ จำไม่ได้ 555555 เพราะดองไว้นานค่ะ
- ขึ้นแพขนานยนต์ 2 ช่วง ช่วงแรก จากฝั่งท่าเรือหัวหินไปขึ้นเกาะลันตาน้อย พอขึ้นจากลันตาน้อยก้อขับรถไปตามทางอีกประมาณ 15 นาที ไปลงแพปลายเกาะลันตาน้อย แล้วไปขึ้นที่เกาะลันตาใหญ่ (ถนนที่ขับรถไปปลายเกาะลันตาน้อยไม่มีไฟข้างทาง ถ้าไปถึงมืดแล้วเหมือนเรา แนะนำว่าให้ขับรถตามคันอื่นค่ะ สังเกตุด้วยนะว่าไม่ใช่ชาวบ้านในพื้นที่ เด๋วเค้าเลี้ยวเข้าบ้านเค้าไปแล้วจะหาทางไปปลายเกาะลำบาก เพราะมันมืดมาก แล้วไม่มีป้ายเลย) จากฝั่งท่าเรือหัวหินถึงเกาะลันตาใหญ่ ใช้เวลาประมาณ 30-45 นาที ขึ้นอยู่กับระยะเวลารอแพค่ะ

เอาภาพท่าเรือหัวหินไปชมกันก่อน ประมาณ 6 โมงครึ่ง แพกำลังจะเทียบฝั่งค่ะ

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ย. 52 22:23:49

จากคุณ : Genius's Mom
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 52 22:12:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com