Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

--------------------Big trip 6 สัปดาห์ หน้าร้อน ในยุโรปของผม Season II Episode 2; Estonia เมืองนอกสายตา----------  

สวัสดีครับ เพื่อนๆ หลายๆคนอาจจะแปลกใจที่วันนี้เห็นผมมาโผล่โพสกระทู้ใน บันทึกนักเดินทาง
ปกติผมโพสในห้อง ท่องเที่ยวต่างประเทศ
แต่มีเพือนๆบางคนแนะนำให้ผมมาโพสในห้องนี้บ้าง เพราะว่ากระทู้ในห้องท่องเที่ยวต่างประเทศมักจะตกเร็ว และกระทู้นี้น่าจะจัดเป็นบันทึกนักเดินทาง(หรือเปล่า)

ผมก็เลยลองตัดสินใจโพสกระทู้ล่าสุดนี้ในห้องย่อยนี้ดู

สำหรับใครที่สงสัยที่ไปที่มาของกระทู้(อันแสนจะยาวนาน)ของผม ลองคลิกไปดูตอนเก่าๆได้ครับ

เพราะสไตล์ผมคือ ผมพิมพ์ไปด้วย ย่อรูปไปด้วย กระทู้ส่วนใหญ่กว่าจะจบก็ปาเข้าไปเป็นสิบชม.ก็มีมาแล้ว
บางคนแซวว่าผมโพสกระทู้อึด ความจริงแล้วก็ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมมักจะโพสกระทู้เวลาที่ผมรู้สึกเหงาๆ อยากหาเพื่อนคุย โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ตอนกลางคืน หรือตอนที่ผมอยู่เวรที่รพ. ทำให้บางครั้งเวลามีคนไข้ ผมก็จะหายไปเป็นพักๆ เร็วบ้างช้าบ้าง แล้วแต่กรณีคนไข้ผมเป็นรายๆไป

เรื่องความสม่ำเสมอของการโพสกระทู้ผม บอกเลยว่าไม่มีครับ
แม้ว่าจะพยายามที่จะเข้ามาโพสเป็นอาทิตย์ละหนึ่งกระทู้ บางทีก็ทำไม่ได้
มีเรื่องให้ทำทั้ง งาน แล้วก็การวางแผนเที่ยว แทบจะทุกเดือนที่ผมต้องเดินทางไปนู้นมานี่ตลอด เลยอาจจะทำให้เพื่อนๆบางคนที่คอยตามกระทู้ต้องคอยเก้อ......

ทริปนี้เป็นอีกหนึ่ง บิ๊กทริปของผม เพราะว่าใช้ระยะเวลาทั้งหมดเดือนครึ่งหรือหกสัปดาห์ ผมมักจะไปเที่ยวยุโรปช่วงหน้าร้อนเพราะว่าเวลากลางวันนาน ถ่ายรูปได้ง่าย แล้วก็ยุโรปมีชีวิตชีวาดี

ส่วนทริปถัดไปที่กำลังจะถึงคือ ญี่ปุ่นอาทิตย์หน้านี้ ปีหน้ามีคิวรอยาว ผมจะไปสปริงที่ สวิสเซอร์แลนด์ กลับมาทำงาน แล้วหนีไป เยอรมณี โปแลนด์ ลัตเวีย ลิทัวเนีย เซนต์ปีเตอร์เบิร์ก แล้วบินกลับเมืองไทย จากรัสเซีย
ส่วนหน้าร้อนปีหน้า คงมีทริปจากอังกฤษ(อีกแล้ว) มาให้ชมกัน ครั้งนี้จะลองบินด้วยแอร์เอเซีย แล้วก็แวะไปออกโทเบอร์เฟส ที่มูนเชิน หรือมิวนิกซะหนอ่ย

รูปรวมความประทับใจในยุโรปของผมแต่ละเมือง ที่เคยไปเยือนมาครับ

http://topicstock.pantip.com/blueplanet/topicstock/2009/08/E8263490/E8263490.html

นี่เป็นลิงค์ของบทสรุปทริปในครั้งนี้ รวมถึงลิงค์ของกระทู้ในเอพิโซด แรก

http://topicstock.pantip.com/blueplanet/topicstock/2009/10/E8423013/E8423013.html

ส่วนนี้เป็นตอนที่แล้ว ที่พาไป Mont Saint Michel วิหารที่มีลักษณะโดดเด่น ซึ่งไม่ควรจะพลาด หากได้แวะไปฝรั่งเศส

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E8474220/E8474220.html

ส่วนกระทู้ตอนนี้ผมจะพาไปเที่ยว เมือง ทอร์ลิน เอสโทเนียครับ  Tallinn Estonia
ซึ่งผมสัญญาว่าจะนำมาฝากกัน เพราะก่อนที่ผมจะไปเที่ยวเมืองนี้นั้น หาข้อมูลในพันทิปไม่ค่อยเจอ  ก็ได้อาศัยข้อมูลของเพื่อนชาวญี่ปุ่น ที่เป็นนักเที่ยวตัวยงค่อยช่วย
พอได้ไปสัมผัสมาแล้วเลยอยากเอามาแบ่งปัน

ผมขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากที่ได้ติดตามอ่านกระทู้ของผม แล้วก็ส่งความเห็นมาทักทาย ที่สำคัญคือ การที่เพื่อนๆช่วยกันกดกระทู้ของผมให้เข้าไปในคลังกระทู้ จนหนึ่งปีกว่าๆที่ผมเริ่มเป็นผู้ให้ หลังจากที่เป็นผู้รับมานาน ด้วยการโพสกระทู้
กระทู้รีวิวของผมไม่เคยหลุดหายไปจากคลังกระทู้เลยแม้ซักกระทู้เดียว
ผมหวังว่ากระทู้รีวิวของผมจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆบ้าง

คำถามหลังบ้านเดี่ยวไปตอบให้ ตอนนี้ติดคำถามของพี่ฟาง อยู่ผมยังไม่ลืมนะครับ

จากคุณ : MedicinePath
เขียนเมื่อ : 18 พ.ย. 52 14:46:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com