Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เที่ยวไทยไปได้ทุกสัปดาห์ : เชียงใหม่ - แม่แจ่ม - ดอยแม่อูคอ วันเดย์ทริป ชมดอกบัวตอง บานสะพรั่ง ทั่วทั้งดอย 12 - 11 - 52  

สวัสดีครับ ...

อยากจะบอกว่า ...
ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา ในช่วงเทศกาล หางแดง 0 บาท
ทำเอาผมหมดพลังไปพอสมควรทีเดียวเชียว
กว่าจะปั๊มกระทู้ FAQ ออกมาได้ ใช้พลังงานไปมิใช่น้อยๆ ครับ
แม้ว่าจะมีกระทู้ FAQ คราวก่อนมาเป็นต้นแบบแล้วก็ตาม
ผมคิดว่ากระทู้ของผมน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับใครหลายๆ คนนะครับ
แต่ถึงกระนั้น ก็ยังคงมีกระทู้หางแดงเดือด เต็ม BP ในสัปดาห์ก่อนอยู่ดี
(กลายเป็นว่า ใครจะทำรีวิวสัปดาห์ที่แล้ว คงต้องหลีกทางให้หางแดงไปก่อน)
รวมมิตร FAQ สารพัดคำถามเกี่ยวกับ แอร์เอเชีย ฉบับอัพเดต
เตรียมพร้อมรับโปรโมชั่น Free Seat จ่ายแค่ภาษีสนามบิน และ ภาษีมูลค่าเพิ่มเท่านั้น
(บินในประเทศ เริ่มที่ 107+53.50 บาท/เที่ยวบิน) !!

http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E8529190/E8529190.html

จากกระทู้นี้ ทำเอาคุณเธองอนผมไปหลายวันเลยทีเดียว
(เป็นความจริงๆ ที่ผมเองก็หนักใจ ว่าอยากจะปั๊มกระทู้ FAQ ให้ได้ แต่ดันไปมีปัญหากับ คนข้างกายซะงั้น)
แบบว่า .... ทะเลาะกัน จนทริปดอยแม่อูคอ นี้เกือบจะล่มไปแล้วหล่ะครับ
(ไม่นับรวมๆ ที่จองๆ 0 บาทบินข้ามปีกันไป สงสัยถ้าเลิกกันนี่ คงต้องรอ refund ภาษีสนามบินอย่างเดียว !!)

ทริปนี้ เป็นทริปที่ผมกะคุณเธอ ตั้งใจว่า
ใน 1 ปี เราอยากจะมาเที่ยวชมทุ่งดอกบัวตองด้วยกันซักครั้ง
อย่างปีที่แล้ว เราก็มากัน คราวที่แล้ว โปรแกรมจะดูหฤโหดกว่านี้
ปีที่แล้ว ผมก็ตั้งใจทำการบ้านเป็นอย่างดีครับ ดูตามกระทู้นี้ได้เลย
ขอเรียนปรึกษาผู้รู้นึดนึงครับ -->> จะซิ่งแจ๊สใหม่ ไปตะลุย แม่แจ่ม - ดอยแม่อูคอ ครับ
http://topicstock.pantip.com/blueplanet/topicstock/2008/11/E7217693/E7217693.html

และผมก็ได้ตะลุยซึ่งแจ๊สไปชมดอกบัวตองที่ดอยแม่อูคอ ในปี 2551
แบบนี้หน่ะครับ ....
ทริปพาชมดอกบัวตอง ภายใน 1 วัน : ซิ่งแจ๊สใหม่ ตะลุยแม่แจ่ม แจ๊ม แจ่ม --> ลัดเลาะชมวิวดอกบัวตองทั้งดอย ณ ดอยแม่อูคอ
http://topicstock.pantip.com/blueplanet/topicstock/2008/11/E7242287/E7242287.html

ปี 2551 มีเวลา 24 ชั่วโมงเท่ากัน
ปีที่แล้ว ผมเลือกที่จะรับรถจาก Budget ตอนกลางคืน
แล้วคืนรถในช่วงเวลากลางคืนอีกวันหนึ่ง ซึ่งส่วนตัวผม ผมมองว่าโปรแกรมนี้จะทำให้เราเหนื่อยมากๆ เพราะวันแรก เดินทางกลางคืน ไม่สามารถใช้ shortcut เส้นทาง อินทนนท์-แม่แจ่ม ได้ เลยต้องเดินทางอ้อมไปไกลถึง ฮอด-ออบหลวง แล้วย้อนขึ้นมาแม่แจ่ม

ปี 2552 ผมจึงวางแผนใหม่ครับ
เลือกเดินทางตอนเช้าจากเชียงใหม่ รับรถจาก Master ตอน 8 โมง
เดินทาง เชียงใหม่ - จอมทอง - อินทนนท์
แล้วใช้ Shortcut อินทนนท์ - แม่แจ่ม 22 กิโลเมตร
แล้วยิงยาวถึงดอยแม่อูคอในช่วงบ่าย พออิ่มดอกบัวตอง แล้วขับกลับมานอนที่แม่แจ่ม แล้วตอนเช้าก็ขับกลับเชียงใหม่ โดยใช้ shortcut ครับ

ปีนี้ ผมก็เลยขับได้อย่างสบายขึ้น
ผมยิ่งยาวขับเองตลอดเส้นทาง 437 กิโลเมตรใน 1 วันแบบไม่เหนื่อยนัก
(ปีที่แล้ว ขับไป 500 กว่ากิโลเมตร โดยผลัดกันขับ 2 คน)
แต่ทว่า ... ถึงแม้ปีนี้ จะขับระยะทางสั้นกว่า แต่ค่าน้ำมันที่จ่ายในปีนี้ แพงกว่าปีที่แล้วครับ 437 กิโลเมตร ผมหมดค่าน้ำมันไป 1,210 บาทพอดี
ขนาดว่าเติมโซฮอลล์ 91 นะเนี่ยะ เหอๆๆ (ลิตรละประมาณ 30.91 บาท)

ดูแผนที่ก่อนนะครับ เผื่อใครอยากจะทำตามบ้าง
แต่สำหรับคนกรุงเทพ ที่จะมาเที่ยวเชียงใหม่
ตัวผมแนะนำว่า มีเวลาซัก 4 วันจะเที่ยวได้เป็นวงกลมแบบไม่เหนื่อยมากด้วย อาจจะเดินทางแบบ เชียงใหม่ - จอมทอง - อินทนนท์ - แม่แจ่ม - ดอยแม่อูคอ (ถึงเย็น ค้างคืนที่แม่อูคอ) แล้ว ก็เข้าไปขุนยวม แม่ฮ่องสอน ไปนอนปางอุ๋ง แล้ว อีกวันก็ไปนอนปาย แล้วก็กลับเชียงใหม่ แบบนี้ก็ได้เช่นกันครับ ....

จากคุณ : ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์
เขียนเมื่อ : 19 พ.ย. 52 00:16:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com