Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

* * Coffee Blended in South Korea ตอน Happy Suwon * *  

สวัสดีรับต้นเดือนสุดท้ายของปีครับปีนี้ผ่านไปไวชะมัด เดือนนี้คงเที่ยวสนุกนะครับวันหยุดเยอะ ส่วนผมคงไม่ได้ไปไหน อยู่แต่ในกรุงเทพ

มาช้าไปหน่อยนึง ที่จริงเกือบจะไม่ได้มาแล้ว เพราะคอมเดี้ยง เปิดคอมไม่ได้เลย เครื่องซื้อที่เมกาไม่เสีย มาเสียตอนอยู่เมืองไทย ประกันก็ไม่ worldwide รูปที่อยู่ในคอมก็เกือบเอาออกมาไม่ได้ แถมยังไม่ได้ back up ไว้ เจ๊งไป 3 วัน เอาไปให้พี่ที่ออฟฟิซแกะ harddisk ให้ backup ก่อน สรุปว่าอยู่ดีๆ คอมกลับมาใช้ได้เหมือนเดิม โดยที่ไม่ต้องซ่อม

ไม่พูดพล่ามทำเพลงมาก วันนี้จะพามาเที่ยวเมือง Suwon กันต่อ

Suwon เป็นเมืองใหญ่และมีที่เที่ยวพอสมควร แต่ที่เที่ยวดังๆก็กำแพงเมือง Suwon เนี่ยแหละครับ กำแพงที่นี่อาจจะเทียบกับกำแพงเมืองจีนไม่ได้ (รวมไปถึงพระราชวังในเกาหลี ก็เทียบกับพระราชวังในเมืองจีนไม่ได้) แต่ก็ได้รับการจัดตั้งให้เป็น heritage site โดย unesco ครับ

ถ้านับตาม trip ผมมาเที่ยว Suwon ตั้งแต่เช้าวันที่ 12 เลย (ผมบินมาถึงโซลคืนวันที่ 11) ครั้งนี้ผมตั้งใจจะมาเที่ยวเมืองนี้เลยครับ เพราะว่าตอนที่ผมมาเกาหลีครั้งแรก ผมได้แวะมาเมืองนี้ แต่ใช้แค่เป็นทางผ่านไปเที่ยว Everland เพราะหาข้อมูลมาว่าสามารถนั่งรถเมล์ไปที่นี่จาก Suwon ได้ เลยมาขึ้นรถที่ Suwon ครับ

แต่ว่าเพลินกับ Everland มากไปหน่อย สรุปว่าขากลับถึง Suwon ก็มืดแล้ว ผมกับเพื่อนก็เลยนั่งรถไฟกลับ Seoul เป็นอันว่าผมเลยยังมาไม่ถึง Suwon จริงๆ

ทริปนี้เลยขอมาแก้ตัวแบบเดี่ยวๆครับ ตั้งใจจะมานี่เป็นอันดับต้นๆของทริปเลย

ขอฝากลิงค์สำหรับตอนแรกหน่อยนึงนะครับ
http://www.pantip.com/cafe/blueplanet/topic/E8579778/E8579778.html

แก้ไขเมื่อ 01 ธ.ค. 52 14:06:46

จากคุณ : Coffee Blended
เขียนเมื่อ : 1 ธ.ค. 52 14:05:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com