Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยมากๆ กับการตกเครื่องกับ 12go  

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาเราตกเครื่องคะ จากดอนเมืองไปเชียงใหม่รอบสุดท้าย
ถ้าขี้เกียจอ่าน อ่านคำถามด้านล่างเลยก็ได้คะ
ยอมรับว่าความผิดเราเองที่ไปฉิวเฉียด แต่!!

คือเราให้เพื่อนแจ้งไว้ว่ามาแน่ๆ ตอนนั้นอยู่บนรถแล้ว
ขอเชคอินเลยไว้เลย กระเป๋าไม่มี จนทก็บอกเพื่อนเราว่าต้องมาให้ทัน
18.20 นะ เพราะออก 18.40 แล้วเราต้องเอาบัตรประชาชนมารับบอดดิ้งพาสเอง

เรารีบมาก เปิดประตุตั้งแต่รถยังไม่จอด ตอนนั้นไม่สนใจมองเวลา (พลาดมหันต์) คิดแต่ว่าทันชัวร์
วิ่งเข้าไป อ้าวเคานเตอร์ร้าง ไม่มีคนเลย หมุนไปมา จนทเอกซเรย์กระเป๋าบอกไปเคาน์เตอร์ขวามือเลย เป็นห้องขายตั๋วอะคะ
จนทขายตั๋วบอกว่า ปิดแล้วคะ จบ...........
เราก้อเลยโทรหาเพื่อนที่อยู่หน้าเกทแล้ว บอกว่ายังไม่เรียกขึ้นเครื่องเลย(แล้วเราก็ไม่ได้วางสายจากเพื่อนอีกเลย เพราะอยากอัพเดทตลอดว่าเรียกเมื่อไหร่)
เราก็งงงงงงงงงงงงงงงงงง ไม่เข้าใจว่าทำไมเข้าไม่ได้
หันมาถามจนทว่า ขอเข้าไปได้ไหม เลื่อนเป็นพรุ่งนี้ไม่ได้จิงๆ มีธุระ และข้างในยังไม่เรียกขึ้นเครื่องเลย
จนทบอกไม่ได้ ต้องเลื่อนเท่านั้น เราก็ไม่ได้เถียง  รีบวิ่งออกไปที่ลานจอดรถ บอกพี่สาวว่าตกเครื่องกลัวพี่ขับรถกลับบ้านไปก่อน
แล้วก็วิ่งเข้ามาใหม่ ว่าทำไมถึงขึ้นไม่ได้ บอกว่าปิดแล้ว ทุบดินมาก
แบบ .....เออ เข้าใจคะว่าปิดแล้ว ขอเหตุผลอื่นที่กระจ่างได้ไหม  เราก็เลยถามว่ากลัวอะไรหรือคะที่ไม่ให้เข้าไป  
จนท บอกว่าไม่ได้กลัวคะ แต่ตอบไม่ได้ ไปตามจนทอีกคนมา
จนท อีกคนมา
ขอเขียนแบบสนทนาเน้นแต่เนื้อหาใจความ นะคะ เพราะมันจะยาวไป
จนท : แจ้งยอดกัปตันแล้ว ว่ามีเท่านี้
เรา : แล้วไงคะ ขายที่เราไปแล้วหรือ
จนท  :ยัง แต่แจ้งไปแล้ว  
เรา (คิดในใจ)งงคะว่าน้ำหนักตัวเรามันส่งผลต่อการเดินทางหรือคะ แจ้งกับตันแล้วไง เปลี่ยนไม่ได้หรือคนคนเดียว
(นึกภาพดอนเมืองนะคะ วิ่งไปเกทหนึ่งนาทีถึงคะ)
เรา: ขอเหตุผลได้ไหม ไม่เข้าใจ  
จนท : คุณจะให้ผู้โดยสารอีก 155ท่านมารอคุณคนเดียวมันเป็นไปไม่ได้
เรา  : อ้าว ก็ไม่มีกระเป๋านี่คะ รีบวิ่งเข้าไปเลยไม่ได้หรอ( เพราะขนาดยืนถียงกันบวกวิ่งออกไปตรงที่มาจอดรถส่งอยู่สิบนาทีนี่ ยังไม่เรียกขึ้นเลยคะ เพื่อนเราอยู่ในสายตลอด)
จนท  : ระบบมันปิดไปแล้วคะ คุณจะให้ทุกคนมารอคุณคนเดียวเปิดระบบเชคอินใหม่ไม่ได้หรอกนะคะ พร้อมกับโชว์บอดดิ้งพาสของเราที่เค้าปรินรอไว้แล้วแต่เรามารับไม่ทัน มีรอยปากกาแดงขีดค่าสองขีด
เรา :  ยินยอมหละ
มีหลายการกระทำมากที่เรารับไม่ได้กับจนท วันทูโก ไว้จะมาเล่าเพิ่มคะ เพราะประเด็นหลักครั้งนี้คือ เรื่องตกเครื่อง
ปล เราให้เพื่อนดูเวลาที่เราโทรไปหาโทรศัพท์เพื่อนเป็นตอน 18.21 คะ เราไม่อยากเอาเรื่องเวลาที่ตายตัวมาเถียงกับจนท
เพราะแน่นอนว่าทุกคนก็อยากให้เวลาเป็นไปตามนาฬิกาตัวเอง ส่วนนาฬิกามือถือเรามันเราไปเป็นสิบนาทีอยู่แล้วคะ ยอมรับคะว่าชอบช้า เลยตั้งเวลาไว้เร็วๆ
ขอถามเพื่อนๆนะคะ
1 สงสัยมากคะ ว่าเพื่อนๆเคยขึ้นเครื่องกันช้าที่สุดก่อนออกนานเท่าไหร่คะ
2 การเปิดระบบนี้ มันต้องมีค่าใช้จ่ายไหมคะ เราไม่ทราบจิงๆ หากคิดกันเป็นนาทีเราก็จะพอเข้าใจว่าต้องรีบปิดระบบ รออีกนิดไม่ได้เลย อย่างเราคือหนึ่งนาที
3 ไม่เข้าใจว่ากฎนี้มีเพื่ออะไรคะ ยี่สิบนาทีก่อนเครื่องออก ถ้าเค้าเปิดรออีกไม่กี่นาที เราเข้าไปทันแน่  เกี่ยวกับความปลอดภัยหรือเปล่าคะ
ขอบคุณทุกคหที่มาให้ความกระจ่างคะ

จากคุณ : viaggiatore
เขียนเมื่อ : 2 ธ.ค. 52 16:40:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com