Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทริป เล็กๆ ของคนเล็กๆ แต่ประสบการณ์ ที่ยิ่งใหญ่ คับ  

เริ่มจากการออกเดินทาง พอดีผมมีรถตู้ อยู่คันนึง แล้วพักพวกมาเหมาไปจังหวัด เพรชบูรณ์ เพื่อจะขึ้นไปที่ ภูทับเบิก ไปนอนกางเต็นถ่ายรูปกันธรรมดา เราก็เริ่มออกเดินทางกันตอนเย็น วันศุกร์ ออกจากกรุงเทพประมาณ 20.30 ทุกอย่างพร้อมหมด ออกเดินทางมาได้สักพัก ผ่านแยก วิเชียรบุรีมา สัก สิบกว่ากิโล เหตุการที่ไม่นาเกิดขึ้นก็เกิดขึ้น รถเสียคับ ผมคิดในจัยว่าเอาแล้ว ครัช พังแน่เลย แต่พอจอดดู น้ำมันพาวเวอร์หมด และตอนนั้นประมาณ สี่ทุ่มกว่าๆ ไม่ค่อยมีรถ แต่ว่าก็พอมีกว่าปรกติ เพราะเป็นช่วงเทศกาล วันพ่อ แต่ผมเอารถไปสองคัน อีกคันเลยซื้อน้ำมันพาวเวอร์มาเติมให้ แต่ก็พอไปได้เพราะมันไม่ได้ขาดอย่างเดียว แต่ปั๋มพาวเวอร์พัง ผมฝืนขับรถมาถึง สี่แยก พ่อขุนเม็งราย รถดับไปต่อไม่ได้แล้ว เลยตกลงกะคนจ้าง ว่า เอางี้พวกคุณไปต่อเลย ผมอยู่ซ่อมรถต่อที่นี้เอง พวกนั้นก็ไปกันต่อ เพื่อจะไปทับเบิกกันต่อ ส่วนผมเองก็ต้องซ่อมรถให้เสร็จ ก็เลยโทรหารุ่นพี่ที่มีประสพณ์การ เรื่องนี้ แก่พอรู้จัก คนแถวนั้นและก็พอมีพักพวกพอจะหาที่ซ่อมได้แต่ต้องรอตอนเช้า เพราะตอนนั้นประมาณ ตีห้ากว่าๆ ก็เลยนอนในรถกับน้องสองคน พอประมาณแปดโมงกว่า ช่างกับเพื่อนของรุ่นพี่ก็มาถึงที่รถ แล้วพวกเราก็ตกลงกันว่า ลากรถเข้าอู่ก่อน แล้วสังอะไหล่จากกรุงเทพมาที่หล่มสัก แต่พอดีว่าวันนั้นร้านอะไหล่ ปิด ก็เลยต้องรอวันจันทร์ กว่าอะไหรล่จะมาจากกรุงเทพ ผมกับน้องก็เลยมีแผนว่า เราไปเขาค้อกันไหม น้องไม่ได้ไปนานแล้วก็บอกอยากไปเราก็เลยไปกัน เราทิ้งรถใว้ที่อู่ เจ้าของชื่อพี่โก๊ะ เขาก็ดูแลให้ และผมกับน้องก็มาขึ้นรถที่ตลาดหล่มสัก เพื่อที่จะไปปากทางเข้า เขาค้อ ค่ารถคนล่ะ 24 บาท ผมก็ไม่มีอะไรติดกะเป๋าไปมาก ก็มีแค่เสื้อกันหนาวตัวนึง กะเสื้อผ้าอีกไม่กี่ตัว น้องผมก็เหมือนกัน เราก็ไม่คิดอะไรกันมาก ไปแบบลุยๆ อยากไปถ่ายรูป ทะเลหมอก ก็แค่นั้นตอนนั้นคิดแบบนั้น พอมาถึงปากทางเขาค้อ เราก็เดินไปจะต่อรถ ผมเกิดไอเดียขึ้นว่า แมนเราโบกรถกันไหม น้องผมบอกว่าไม่เอา โบกรถจะไปถึงไหนก็ไม่รู้ แต่พอดีรถคันที่จะออกเต็ม ผมก็เลยบอกน้องว่า ป่ะเดินเล่นไปก่อน มันก็เดินตามผมมา เดินมาได้สักพัก ผมก็ลองโบกรถคั้นแรกดู เป็นรถกะบะ มีป้ากะลูกชาย เป็นคนแถวนั้นจอดรับเรา ผมก็เลยถามแก่ว่าป้าคับ ป้าจะไปไหนหรอคับ ป้าแกก็บอกว่า ป้าจะเข้าบ้าน แถวๆวัดสมอ ผมก็ไม่รู้จักแต่ก็เลยบอกว่าป้าคับ ผมขอติดรถไปด้วยคับ ป้าแก่ก็บอกมาเลย น้องผมงงมาก เฮ้ยพี่กุทำได้ไง ว่ะ ก็ไปกัน พอมาถึงที่พวกเราก็ลงและ ผมมีขนมอยู่ห่อนึงเลยให้ป้าเขาไปเป็นค่าตอบแทน พวกผมก็ขอบคุณเขาและถ่ายรูปแกมาด้วย ผมก็ถามป้าเขาว่าที่ไหนเห็นทะเลหมอกสวยๆคับป้า ป้าแกบอกว่า แถววัดสมอก็มีนะที่ดูทะเลหมอก ผมกะน้องก็ไปกันต่อ เดินไปสักพักเห็นทางมันไกลๆ ก็เลยโบกรถอีกครั้ง คราวนี้ไม่นานก็มีพี่สองคนใจดีจอดรับ เป็นรถ 4*4 Suzuki รถแก่เทร์มาก เขาถามว่าจะไปไหนกันผมบอกว่าจะไปวัดสมอคับ แล้วพี่ก็ถามว่าจะไปทำไรกัน แล้วไปไงมาไงถึงเดินมาโบกรถกัน ผมก็เลยเล่าเรื่องที่รถเสียให้พี่เขาฟัง เขาก็บอกว่าเอางี้พี่กะลังจะไปน้ำตกกันเราจะไปไหม ผมก็เลยบอกว่าไปคับพี่ พวกผมไปไหนก็ได้คับ เพราะไม่มีจุดหมายคับ แก่ถามต่อว่าแล้วจะนอนที่ไหนกัน ผมบอกว่ายังไม่มีที่เลยคับ พี่เขาก็ดเซงๆ กะพวกผมที่ไม่เตรียมไรมาเลย แต่แกก็บอกเอาเอาของขึ้นรถเพราะทางไปน้ำตกค่อนค่างซิกแซก แก่กลัวพวกผมตก แล้วก็บอกให้นั่งดีๆ พี่จะซิ่งแล้วนะ ผมก็โดนขึ้นกันไป พอขึ้นมาน้องผมบอกว่า พี่เราโบกรถเที่ยวกันเม่งโครตมันเลยพี่ ผมก็บอกมันว่านี้แหละประสพณ์การชีวิตน้อง มันชอบจัยมากที่โบกรถพี่คนนี้ได้ เราอยู่บนรถเราก็ถ่ายรูประหว่างทางกันอยากสนุก พอมาถึงน้ำตก ก็คุยกะพี่เขา พี่เขาชื่อ พี่โจส่วนแฟนเขา ชื่อพี่ส้ม แก่สองคนนิสัยดีมากเป็นกันเองไม่ถือตัว พี่เขาก็มากจากกรุงเทพเหมือนกัน เขาลาพักผ่อนมาตั่งแต่วันที่2ธันวาแล้ว พี่เขาเล่าให้ฟังว่าไปทับเบิกมาไปโน้นไปนี้มาหลายๆที่ผมรู้สึกว่าอยากไปมากๆ และแต่ล่ที่ๆพี่สองคนเขาไปมาภาพสวยๆทั้งนั้นเลย อิจฉาจัง อิอิ แล้วเราก็เดินไปถ่ายรูปในน้ำตก ศรีดิษกัน พี่เขาก็ไปทานข้าวกัน ผมเดินถ่ายรูปได้สักพัก ก็นานพอสมควร เลยเดินกลับมาที่รถ พี่เขาก็บอกว่าเอางี้ไปนอนที่ ๆ พี่นอนมะคืนไหม ทะเลหมอกสวยนะ ไปไหม ผมก็เลยบอกว่าไปคับ เราก็ขึ้นรถ พี่เขาไปนอนที่ทำการไปรษ์ณี เขาค้อ วิวดีคับ ดีมากผมยังไม่มีเต็นกันพี่เขาก็เลยบอกว่า เอาไปหาเช่าเต็นมาเดียวเย็นแล้วจะไม่มีผมก็เลยเดินไปเช่าเต็นกัน และก็หาอะไรกินด้วย ระหว่างเดินไปตามทางก็เจออะไรเยอะเยอะมากมาย เจอยายคนนึงอายุแก่มากแล้วแต่ยังแข็งแรกอยู่เลย แบกไม้ได้สบายๆเลยครับ ผมทึ้งเลยอ่ะ อยากเห็นคนไทยอายุ ยืนๆแบบนี้เยอะจัง (เฉพาะคนที่ดีๆนะคับ) แล้วก็เจอร้านนึงแถวนั้นไม่ไกลจากที่พักมาก ผมหิวและกะหายมาก เลยสั่งข้าวใข่เจียว ไม่รู้ทำไมถึงอยากกิน คงเพราะอากาศเย็นๆ กลิ่นอายของความเป็นบ้านๆของคนแถวนั้นมั่งคับ ผมถึงอยากกินใข่เจียว อยากกินไรง่ายๆ ชิวๆ ส่วนน้องผม กินข้าวผมดกุ้ง ผมด่ามันว่าไอ้ควายมาทั้งที มืงแดก ข้าวผัดกุ้งไง ผมพูดแบบติดตลก น้องผมมันก็สวนผมว่า ที่พี่ ที่พี่ล่ะ แดกใข่เจียวผมยังไม่ว่าเลย ผมก็ขำ แล้วก็แย่งมันกินด้วย อิอิ หลังจากกินเสร็จที่ร้านนั้นเขาก็ใหห้เช่าเต็นด้วย ผมก็เลยเช่าเขา ราคา 400 รวมค่ามัดจำด้วย ผมกะน้องก็เดินกลับมาที่กางเต็น กางข้างๆพี่โจนั้นแหละคับ ทำโน้นทำนี้อาบน้ำกินไรเสร็จ

จากคุณ : kunrapong
เขียนเมื่อ : 9 ธ.ค. 52 23:08:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com