Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไปแอ่วเมืองน่าน ดอยเสมอดาว แล้วจบด้วยพระธาตุช่อแฮ  

พอดีจังหวะว่า วันที่ 5-7 ธ.ค.  มีเวลาได้ไปท่องเที่ยวบ้าง  ก็ตกลงกันกะแฟนว่า จะไปไหนดีนะ  พอดีว่ามีสถานที่นึงที่แฟนผมอยากไป  ก็คือ ดอยเสมอดาว  เห็นในรูปถ่ายของน้าป๊อกกี้สวยมาก ๆ  อะลองไปดูครับ   น่านก็ไม่ไกลจากพิษณุโลกเท่าไหร่นัก  (ณ ตอนนั้นคิดอย่างงั้นนะ  เพราะดูจากระยะทางไม่ไกล ไม่ไกล)  เราออกเดินทางจากพิษณุโลกตอน  10.00  น. สายนิดหน่อย  เพราะมัวเตรียมอาหารที่จะไปทำทานที่นั่น    วิ่งเส้นทาง  พิษณุโลก - เด่นชัย - ร้องกวาง -เวียงสา - นาน้อย  ทางดีตลอดเส้นทางครับ  รถผมเป็นแจ๊ส โหลด LPG ก็เติมให้เต็มตั้งแต่พิษณุโลกเลยครับ  ระหว่างทางก็จะมีปั๊มตรงอุตรดิตถ์   แพร่  แล้วอีกทีก็เมืองน่านเลยครับ  แต่ช่วงขึ้นเขา ผมใช้น้ำมันครับ  เพราะรถค่อนข้างติดนิดหน่อยตรงเขาพลึง  ติดรถบรรทุกอะครับ เป็นเรื่องปกติ  รถก็เยอะกว่าเิดิมนิดหน่อย  อาจจะเป็นเพราะช่วงเทศกาล  แต่ก็ไ่ม่มากเท่าไหร่ครับ  พอรับได้ แต่พอเข้าร้องกวางไปสู่เวียงสานั้น   ถนนเงียบมากครับ  ไม่ค่อยมีรถเท่าไหร่ครับ  ขับสบายสำหรับคนที่เคยขับรถขึ้นเขา   แต่อาจจะลำบากนิดสำหรับมือใหม่  ไม่ชันครับ แค่โค้งเท่านั้น  โค้งหักศอกไม่มีครับ ไม่ต้องกลัว  ทางใหญ่ไปสบายครับ   เกาะเส้นเข้าไว้ ไม่หลุดโค้งครับ  ผมไปถึงอุทยานศรีน่านประมาณบ่าย 2 โมง ก็เริ่มหาทำเลกางเต๊นท์  ตอนนั้นยังไม่เยอะเท่าไหร่  เจ้าหน้าที่ก็ใจดีมาก  ที่นี่ด้านบนเป็นทางลูกรังนะครับ  รถผมโหลดก็ไปได้  แต่ช้าหน่อย  แต่มีบริการรับรับ-ส่งของเจ้าหน้าที่ครับ  สบายกว่า  เกริ่นมาเยอะแล้วชมภาพกันนะครับ

แก้ไขเมื่อ 10 ธ.ค. 52 16:32:54

แก้ไขเมื่อ 10 ธ.ค. 52 16:32:37

แก้ไขเมื่อ 10 ธ.ค. 52 16:32:10

แก้ไขเมื่อ 10 ธ.ค. 52 16:21:14

จากคุณ : benjatawan
เขียนเมื่อ : วันรัฐธรรมนูญ 52 15:45:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com