Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ เดินทางเดี่ยว แบกเป้เที่ยว “พิมาย” ในวันที่อากาศเย็นเป็นใจ ++  

ช่วงนี้กระแสการเดินทางคนเดียวของห้อง BP เริ่มจะเป็นที่นิยมมากขึ้น แหล่งท่องเที่ยวทั้งในและนอกประเทศ ถูกนำมาพูด ถูกนำมาถามกันว่า ที่ไหนเหมาะกับการเดินทางคนเดียวบ้างนะ แล้วการเดินทางยากหรือเปล่า ซึ่งทุกสิ่งทุกอย่างย่อมมีก้าวแรกครับ เพื่อเอาใจบรรดานักเดินทางคนเดียวมือใหม่ ที่ยังคิดไม่ตกว่าจะแบกเป้เดินทางไปไหนคนเดียวดีนะ...

ผมก็เลยขอนำเสนอเมืองเล็กๆเมืองหนึ่งในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ที่คุ้มค่าและเหมาะสมสำหรับท่านที่อยากเริ่มต้นเดินทางคนเดียวครับผม

จุดหมายปลายทางของผมอยู่ที่ อ.พิมาย จ.นครราชสีมา เพื่อย้อนอดีตความรุ่งเรืองของอาณาจักรขอม “อุทยานประวัติศาสตร์พิมาย” ซึ่งได้ขึ้นชื่อว่าเก่าแก่กว่านครวัด สิ่งมหัศจรรย์ของโลกในประเทศกัมพูชาเสียอีกครับ

จุดเด่นอีกจุดหนึ่งของเมืองพิมาย คือ เป็นเมืองที่มีปราสาทหินขอมตั้งอยู่กลางเมือง เป็นความเก่ายุคโบราณ ผสมผสานวิถีชีวิตใหม่ๆล้อมรอบ คล้ายๆกับอยุธยานั่นแหละครับ แต่เปลี่ยนจากวัดเป็นปราสาทหินที่เก่าแก่กว่า และสมบูรณ์กว่าครับ

ผมใช้เวลาระหว่างวันที่ 5-6 ธันวาคม 2552 ที่ผ่านมา เป็นการเดินทาง 2 วัน 1 คืน ครับ

จากคุณ : Cyberbean
เขียนเมื่อ : 12 ธ.ค. 52 14:14:13

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com