Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++Mini Review++ หลบหนีความวุ่นวาย ไปพักผ่อนอย่างสงบ ทำใจให้สบายๆ  

กลับมารายงานตัวครับผม

หลังจากหนีหายไป 15 วัน

ขอเกริ่นก่อนนะครับ กระทู้นี้แตกต่างจากการไปเที่ยวพักผ่อนที่ผ่านมา แม้จะเป็นการไปนอนนอกบ้านนานถึง 15 คืน

จริงแล้ว ผมได้ตัดสินใจมานานหลายปีแล้วที่ต้องการไปพักผ่อน กาย ใจ และวาจา แบบนี้ แต่ก็ติดเหตุขัดข้องมาทุกปี ตั้งแต่จบปริญญาตรี จนทำงานมาได้หลายปีแล้ว (ไม่อยากบอกเลยว่ากี่ปีแล้ว 555)

ปีนี้ก็เลยคิดว่าต้องทำให้ได้ เลยรวบรวมวันลาพักผ่อนทั้งหมดที่มีอยู่ ตัดสินใจตั้งแต่กลางปีแล้ว ว่าปลายปีจะขอลาพักผ่อนสักหน่อย จึงรีบสะสางงานให้แล้วเสร็จ

และแล้วก็ได้เวลาซักทีกับการ บวชทดแทนบุญคุณ พ่อแม่ ซึ่งผมคิดว่าเป็นเรื่องที่ชาวพุทธทุกๆ คนพึงกระทำ

ความจริงอยากบวชนานกว่านี้ แต่วันลา รวมทั้งงานที่ต้องรับผิดชอบ จึงทำให้สามารถบวชได้เพียง 15 วัน

วันแรก ของการบวชคือวันที่ 28 พ.ย. 52 เริ่มด้วยการขลิบปลายผมของพ่อแม่ และ ญาติผู้ใหญ่ รวมทั้งบุคคลที่มาร่วมงาน แล้วก็เข้าโบสถ์เพื่อเตรียมเข้าพิธีอุปสมบท

ชีวิตการเป็นพระไม่ได้ถือว่าสบายอย่างที่ใครหลายคนคิด แต่ก็ไม่ได้ลำบากจนเกินไป แต่ที่รู้ๆ พระสงฆ์นี่เก่งมากๆ ต้องนั่งคลุกเข่า ขัดสมาธิ หรือนั่งพับเพียบ นานเป็นชั่วโมงๆ เนี่ย มันทรมานสุดๆ ไปเลย

สิ่งที่แตกต่างจากฆราวาสทั่วไป อย่างแรกเลย คือต้องฉันอาหารเพียง 2 มื้อ ก่อนที่จะบวชก็คิดไว้แล้วว่าจะทำได้หรือเปล่านะ แต่เอาเข้าจริงๆ ก็ผ่านไปได้ด้วยดี โดยไม่ได้ทำผิดกฎของพระสงฆ์แต่อย่างไร

นอกจากนี้ กิจวัตร 10 อย่างที่พระภิกษุพึงกระทำคือ

1. ลงอุโบสถ - ซึ่งทำเป็นประจำทุกวันคือการทำวัตรเช้า, เย็น
2. บิณฑบาตรเลี้ยงชีพ - ต้องตื่นเช้าทุกวันเพื่อบิณฑบาตรจากสาธุชนต่าง
3. สวดมนต์ไหว้พระ - ทำก่อนนอนทุกวัน
4. กวาดอาวาสวิหารลานเจดีย์
5. รักษาผ้าครอง
6. อยู่ปริวาสกรรม
7. โกนผมปลงหนวดตัดเล็บ - อันนี้ต้องทำอยู่แล้วทุกคน
8. ศึกษาสิกขาบทและปฏิบัติพระอาจารย์
9. เทศนาบัติ
10. พิจารณาปัจจเวกขณะทั้ง 4 เป็นต้น
(ที่มา : หนังสือมนต์พิธี สำหรับพระภิกษุสามเณรและพุทธศาสนิกชนทั่วไป, เป็นหนังสือที่ติดตัวตลอดเวลาเลยครับ)

การบวชครั้งนี้ตั้งใจปฏิบัติธรรมเต็มที่เลย เพราะผมบวชโดยใช้เวลาน้อยกว่าคนอื่นๆ ซึ่งบวชเป็นเดือนๆ

รวมทั้งการปฏิบัติภารกิจอย่างครบถ้วนเลย (ไม่คิดมาก่อนเลยนะเนี่ย) ยกตัวอย่างเช่น บวชวันที่สอง ก็ไปนั่งอันดับในโบสถ์เพื่อบวชพระใหม่เลย, ไปสวดให้พรงานแต่งงาน, ไปสวดให้พรญาติโยม, ไปรับบิณฑบาตรที่หน่วยงานต่างๆ ฯลฯ เยอะแยะมากๆ กลับมาก็มาสวดมนต์ทำวัตรทุกวัน

นอกจากนี้ที่วัดยังมีการให้ทำบุญโดยให้อาหารปลาที่ท่าน้ำ ซึ่งมีปลามากมาย เป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่ผมมาทำทุกวันเลย บรรยากาศริมแม่น้ำเจ้าพระยาที่นี่สวยมากๆ เห็นโรงแรมหรูหลายแห่งเลย เช่น แชงฯ, เพนนินฯ เป็นต้นครับ

เวลาผ่านไปอย่างรวดเร็วเหมือนกันสำหรับการบวช 15 วัน ถ้ามีเวลามากกว่านี้อยากบวชให้นานๆ จะได้อะไรมากกว่านี้ แต่เท่าที่ได้ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดีมากๆ รู้สึกว่าตัวเองมีคุณค่าขึ้นมากมาย อย่างน้อยๆ ก็ได้อ่านพระพุทธประวัติหนาประมาณ 500 หน้า จบเล่มเลย ทำให้รู้อะไรๆ เกี่ยวกับพระพุทธเจ้าและพระสาวกขึ้นเยอะแยะเลย ทั้งๆ ที่ตอนเด็กๆ ก็เรียนมาตั้งเยอะ แต่ไม่เคยจำได้เลย

สุดท้ายนี้ต้องขอบคุณ คุณพ่อ คุณแม่ ที่มีโอกาสให้เราได้มีวันนี้ และขอบคุณสำหรับโอกาสและเวลาที่ทำให้ได้ทดแทนบุญคุณของท่านทั้งสอง

และต้องขอบคุณทุกๆ ที่เข้ามาร่วมอนุโมทนา และมาร่วมงาน

สุดท้ายจริงๆ ต้องขอบคุณทุกๆ คนที่เข้ามาเยี่ยมชมรีวิวนี้นะครับ

ปล. ภาพชุดนี้ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้อง เพราะไม่ได้เอาไปด้วย หลายภาพอาจจะเบลอ หรือมีนอยส์เต็มไปหมด เพราะดัน ISO ไปสุดๆ ครับ

ขอเปิดด้วยภาพนี้นะครับ เป็นภาพงานคนอื่นแต่ที่วัดยานนาวานี่แหละถ่ายไว้นานแล้ว

แก้ไขเมื่อ 13 ธ.ค. 52 22:37:33

จากคุณ : ปลาหมึกน้อยกับนายโอเลี้ยง
เขียนเมื่อ : 13 ธ.ค. 52 22:33:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com