Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

::: Review Japan 5 วัน 4 คืน เที่ยวเพลิน ๆ ในญี่ปุ่น คืนที่ 3 ใน Kawaguchiko Lake (ต่อ):::{แตกประเด็นจาก E8839400}  

เรายังอยู่ใน Kawaguchiko Lake นะคะ

จากกระทู้เดิม เราจบที่นั่งเรือล่องทะเลสาบ

ลืมบอกไปนะคะ  หากจะเดิน หรือนั่งบัสไปลงริมทะเลสาบ
จะเลือกนั่งเรือชมรอบทะเลสาบก่อนก็ได้ แล้วค่อยเดินขึ้นต่อไปขึ้นเคเบิ้ลคาร์

เพราะเรือจะถึงก่อนเคเบิ้ลคาร์ ค่ะ

แต่ที่เราเลือกขึ้นเคเบิ้ลคาร์ก่อน เพราะ ยังไงเราก็ต้องเดินย้อนลงมาเพื่อ
เดินกลับไปยังสถานีคาวากูจิโกะอยู่แล้วน่ะค่ะ ซึ่งมันก็ต้องผ่านท่าเรืออยู่ดี

ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ เราชอบเคเบิลคาร์มากกว่า มันขึ้นไปยังจุดชมวิว
ที่ได้เห็นทิวทัศน์มุมกว้างเต็ม ๆ สวยมาก

แต่สำหรับเรือล่องทะเลสาบ เราเฉย ๆ ค่ะ มันก็คือ ขึ้นเรือ ไปเรื่อย ๆ วิวก็เหมือนเราอยู่ริมทะเลสาบ เพียงแต่เปลี่ยนไปอยู่ในเรือแทนน่ะค่ะ

บนเรือมีปั๊มสแตมป์ด้วยนะคะ ดูเหมือนมีใบปลิวที่ให้เราแข่งปั๊มสแตมป์คละสถานที่ให้ครบ 3 จุด แล้วแลกรางวัล ....

แต่รายละเอียดไม่ได้อ่านนะคะ ใครอ่านญี่ปุ่นได้ ลองหยิบมาอ่านดูค่ะ

ใบปลิวสะสมแสตมป์ที่ว่า มีวางไว้บนเรือ (ที่นั่งด้านในห้อง) กับ ปลายทางหลังออกจากเคเบิ้ลคาร์ค่ะ

จำตำแหน่งได้แค่นี้ล่ะ ที่เห็น ๆ

-----------------------------------------------------------

หลังลงจากเรือเสร็จ แอร์ก็ตั้งใจไป Oshino Hakkai ทันที ไม่กะแวะเที่ยว
เล่นรอบทะเลสาบแล้ว เพราะเห็นว่ามันอยู่ไกลด้วย ไม่อยากเสียเวลาตรง
อื่น.....

ก็เลยข้ามถนนไปฝั่งตรงข้ามทะเลสาบและรอรถที่ป้ายรถเมล์
อ่านเวลารถบัสมาอีกรอบ......ซึ่งนานมากกกกกก

ที่นี่รถบัสวิ่งแต่ละรอบ ทิ้งเวลาห่างกันนานสุด ๆ เกือบ ช.ม.

การเดินทางไป Oshino Hakkai  

วิธีที่ 1  (ถ้าได้ขึ้นบัสจากทะเลสาบได้เร็ว ก็เอาวิธีนี้)

- ถ้าจากริมทะเลสาบคาวากูจิโกะ : นั่ง Tozan Bus ไปลงที่ Fujiyoshida Station แล้วออกมาที่ลานจอดบัส จะมีรถบัสทั้งแบบที่เป็นคลาสสิกบัส (คันสีเขียวคาดส้มสวย ๆ) กับแบบหน้าตาธรรมดา (ลักษณะบัสทั่วไป)

ถ้าเจอคันสีเขียวคาดส้ม ก็ขึ้นเลยไปแน่นอน แต่ถ้าบัสธรรมดา ถามก่อนว่าไปถึงมั้ยนะคะ

วิธีที่ 2 (ถ้าไม่รอบัสที่ทะเลสาบ) เราใช้วิธีนี้ค่ะ

- ก็เดินเท้ากลับไป Kawaguchiko St. แล้วต่อรถไฟอีก 3 ป้ายไปลง Fujiyoshida St. ................ไม่ต้องห่วงว่าลงผิด เพราะมันเป็นรถไฟสายที่สั้นมากกกกก วิ่งแค่ Kawaguchiko st. - Fujiyoshida st. แบบไป-กลับ ค่ะ

- จากนั้นก็ออกมาที่ป้ายบัส นั่งบัสไปลง Oshino Hakkai ค่ะ

ภาพถ่ายรถไฟลายน่ารัก ๆ ที่จอดที่ Kawaguchiko St. ค่ะ ไม่ได้นั่ง
ทั้ง 2 คันนี้หรอก

จากคุณ : nagoyalover
เขียนเมื่อ : 3 ก.พ. 53 12:24:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com