Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจอพนักงาน AIR ASIA ชาวไทยบางคนแสดงการดูถูกชาวไทยกันเอง vote  

เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา  เดินทางไปกับกลุ่มที่ทำงาน

เที่ยวมาเลเซียกลับด้วยFD 3576มากรุงเทพ

บังเอิญบริษัทใจดีพาแม่บ้านไปด้วยก็เป็นคนสูงวัยใจดี

แบบบ้านๆนะคะ

เผอิญแกได้ที่นั่ง 24 F ตาม boarding pass

และแกก็นั่งติดหน้าต่าง

ที่นั่งเราก็ 25 F เห็นว่าที่นั่งตอนท้ายแถว23เป็นต้นไป

ไม่มีที่ว่างใส่ของเหนือศีรษะเพราะต้องใส่อุปกรณ์ฉุกเฉิน

แต่ก็ ok เพราะน้องแอร์ผมสั้นประสิทธิภาพสูงกล่าว

ขอโทษและขอสัมภาระไปหาที่เก็บให้

คนนี้น่ารักบริการดีทั้งไทยและฝรั่ง

บังเอิญฝรั่งคนหนึ่งคงมีปัญหาไม่มีที่เก็บสัมภาระ

กล่องใหญ่มากก็เลยมาวางบนที่นั่ง 24 E

แล้วก็มีน้องแอร์ผมยาวเกล้ามวยมาพูดแย่ๆใส่แม่บ้านเรา

แบบดูถูกผู้โดยสาร

"เข้าใจนะคะว่าอยากนั่งติดหน้าต่าง

แต่จะเอาของมาวางอย่างนี้ไม่ได้นะคะ"

แม่บ้านเงียบเพราะยังงงอยู่ว่า

แอร์พูดกับแกเหรอเพราะไม่ใช่ของของแก

เราก็เลยบอกว่า

"น้องคะที่นั่งป้า 24 F ก็นั่งถูกที่แล้วของก็ไม่ใช่ของแกน่ะ"

แอร์ผมยาว   "แต่จะมาวางแบบนี้ไม่ได้นะคะ"

เรา  "แล้วพี่จะรู้ไหมว่ามันเป็นของใคร"

ฝรั่งที่นั่งแถวถัดไปบอกของเขาเอง

บังเอิญเขาพูดไทยได้ชัดแจ๋ว(เก่งจริงๆ)

แทนที่จะไปบอกฝรั่งกลับหันมาตะคอกใส่เราว่า

"จะวางอย่างนี้ไม่ได้  "

เราอ้าว "ไปบอกเขาเองหรือน้องจะไปเก็บที่ไหนก็เอาไป

พี่ไม่เกี่ยวมั้ง"

แอร์คนนี้ก็งอนเชิดหน้าเดินหนีไป

แล้วเราขอร้องให้สจ๊วตช่วย

สจ๊วตก็มายกของออกไปโดยดี

แต่เราบอกว่าอยากให้แอร์คนนั้นมาขอโทษ

แต่เธอเชิดหน้าตลอดเวลาไม่ขอโทษเทคแคร์ฝรั่งอย่างดี

บริเวณแถวที่นั่งบริเวณนั้นเป็นฝรั่งเกือบทั้งหมด

เราถูกเลือกปฎิบัติ

เลยงงว่าสายการบินต่างชาติคงมีมาตรฐาน

ไม่ต้องขอโทษผู้โดยสารหรืออย่างไรเมื่อผิดพลาด

วัฒนธรรมไทยผิดต้องขอโทษเลยนะ

คนที่แอร์ดุก็คราวแม่แล้วเขาก็ให้บริการเราอยู่

เลยเข้าใจว่า"สวยแต่รูปจูบไม่หอมเป็นแบบนี้เอง"

จากคุณ : smilebox
เขียนเมื่อ : 11 ก.พ. 53 03:55:48

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com