Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

=o== สายไปแล้วหรือยัง กับการท่องเที่ยวเชิงรักษาธรรมชาติ? ==o=  

=o== สายไปแล้วหรือยัง กับการท่องเที่ยวเชิงรักษาธรรมชาติ? ==o=

สงกรานต์ที่ผ่านมานี้ ผมได้ไปท่องเที่ยวหมู่เกาะตะรุเตามา
โดยเริ่มต้นที่เกาะบุโหลนก่อน => เกาะหลีเป๊ะ => และแวะที่เกาะตะรุเตาเป็นการปิดท้าย
โดยหลักๆแล้วจะอยู่ที่เกาะหลีเป๊ะ ซึ่งธรรมชาติยังสวยงามสมคำร่ำลือครับ
ผมไม่แน่ใจว่าพักส่วนไหนของเกาะหลีเป๊ะ แต่สังเกตุเห็นอะไรอย่างหนึ่ง
หาดทรายมีซากปะการังตายถูกพัดขึ้นชายหาดครับ exclaim (ซึ่งค่อนเยอะจนน่าแปลกใจแล้ว)
ซึ่งส่วนนี้ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะกระแสน้ำเย็นถูกพัดมาหรือไม่?
ก็ได้แต่เก็บความสงสัยไว้ในใจ

หลังจากนั้น มีโอกาสได้แวะพักทานข้าวที่อ่าวลึก (ขออภัย จำชื่อเกาะไม่ได้ครับ)
คิดว่าผมจะเจออะไรครับ?

ขยะครับ มากมายเหลือเกิน แม้น้ำจะยังดูใส และมีลูกปลาขึ้นมาหากินอยู่ก็ตาม
แต่ผมไม่มั่นใจเลยว่า ผ่านไปอีก 10 ปี ธรรมชาติจะเป็นเช่นไร? question

วันสุดท้ายที่เกาะตะรุเตา ได้ฟังเจ้าหน้าที่อุทยานเล่าให้ฟังว่า
คนมาเที่ยวบางคนไร้จิตสำนึกอย่างสิ้นเชิง ทิ้งได้ทิ้งเลย
บางคน เจ้าหน้าที่บอกให้เก็บขยะใส่กล่องไปทิ้งบนฝั่ง (กล่องที่เขาเอามาอยู่แล้ว)
เขาทำหน้าที่ 30% ครับ เก็บใส่กล่อง ขึ้นเรือ
แต่โยนทิ้งดื้อๆกลางทะเลเลยครับ
ผู้ประกอบการบางราย จ้างเรือขนขยะของตนไปทิ้งกลางทะเลด้วย exclaim
เนื่องจากบนเกาะไม่มีระบบกำจัดขยะที่มีประสิทธิภาพ(!?)

แถมก่อนสงกรานต์ 1 อาทิตย์ ยังมีคนขโมยขุดหินใต้น้ำที่มีปะการังเกาะอยู่ไปขายอีกตังหาก
(เท่าที่ฟัง ทำกันเป็นหมู่คณะเลยทีเดียว)
เจ้าหน้าที่ไล่ตามไปจับไม่ทัน (ไม่มีงบซื้อหาอุปกรณ์ & น้ำมัน cry)

นอกจากนี้ยังมีเรื่องนายทุน & นักการเมืองบุกรุกที่บนเกาะหลีเป๊ะ
ฟ้องร้องกัน หัวหน้าเจ้าหน้าที่อุทยานแพ้ แถมโดนย้ายเสียอีก
(ขอย้ำว่าเรื่องขยะ เห็นด้วยตา แต่กล้องไม่อยู่กับมือครับ
แต่ขโมยขุดหิน และนายทุน จนท.เล่าให้ฟัง)

เปรียบไปแล้ว เหมือนพิซซ่ามีเครื่องโรยหน้าดูสวยงาม
ทุกคนหิวโซ เอาแต่หยิบเครื่องโรยทานอย่างอร่อย
แต่ไม่เคยคิดช่วยเอาเครื่องมาเพิ่มแต่อย่างใด
ท้ายสุดก็จะเหลือเพียงเศษซากแป้งเละเทะอันหาประโยชน์ไม่ได้ exclaim
แล้วทุกคนก็เดินไปหาพิซซ่าจานใหม่เพื่อรุมทึ้งโดยไร้ความรับผิดชอบเยี่ยงมนุษย์ที่พึงมี

question เกิดอะไรกันขึ้นครับ?
เป็นเพราะตะรุเตา & หลีเป๊ะไม่ใช่บ้านของเราล่ะหรือ?

ถูกต้องครับ ไม่ใช่บ้านเรา แต่เป็นบ้านของชาวเลแต่ดั้งเดิม
แต่ยิ่งไม่ใช่บ้านเรา เรายิ่งต้องรักษาไม่ใช่หรือครับ!! exclaim
(ว่ากันตามจริงแล้ว มนุษย์เราเป็นส่วนหนึ่งของธรรมชาติ ไม่ใช่เจ้าของธรรมชาติที่จะกระทำย่ำยีตามอำเภอใจ)
เหมือนเราไปเที่ยวบ้านคนอื่น หยิบฉวยทุกสิ่งที่ต้องการ แล้วทิ้งสิ่งที่ไม่มีใครต้องการให้เขา

ผมมีความเศร้าใจเป็นอย่างยิ่ง cry
ที่ยังคงเหลือคน ที่ไม่นึกถึงใจเขาใจเรา
ทำลายบ้านของคนอื่น ทำร้ายสมบัติของชาติได้อย่างไม่ละอาย
เรื่องนี้ก็เป็นธรรมดาโลกครับ ผมเศร้า แต่ก็ต้องวางไว้เสีย
โดยทำเท่าที่จะทำได้ อย่างเช่นการโพสกระทู้นี้เป็นต้น เพื่อเผยแพร่สิ่งที่ผมเห็น สิ่งที่ผมได้ยิน
เพื่อเรียกร้องการท้องเที่ยวเชิงอนุรักษ์อย่างมีจิตสำนึก โดยรักธรรมชาติเหมือนบ้านของตนเอง

ถึงเวลาแล้วครับทุกท่าน ที่จะช่วยกันคนละไม้คนละมือ เพื่อรักษาสมบัติของชาติให้คงอยู่ต่อไปในอนาคต
โดยผมทำหน้าที่เป็นเพียงกระบอกเสียงจาก จนท.อุทยานแห่งชาติตะรุเตาเท่านั้นเองครับ
1. ขยะใคร คนนั้นเก็บ อย่างน้อยนำมาทิ้งบนเกาะ อย่าทิ้งลงทะเล ถ้าเป็นไปได้ ขอให้เก็บมาทิ้งบนฝั่งครับ
    ถุงไม่ใหญ่เท่าไรหรอกครับ ถือไม่ลำบาก
2. ฤดูท่องเที่ยวที่เหมาะสมคือ เปิดเดือน 11 ปิดเดือน 5 แต่ผู้ประกอบการไม่สนหรอกครับ เขาอยากได้ทั้งปีนั่นแหละ
    ดังนั้นที่จะบอกในข้อนี้คือ ขอให้ร่วมมือกัน งดเที่ยวที่หมู่เกาะตะรุเตานอกฤดูท่องเที่ยวครับ
    เราห้ามเขาไม่ได้ แต่เราเลือกที่จะไม่เที่ยว เพื่อให้ธรรมชาติมีเวลาพักฟื้นตนเองได้ครับ
3. (edit เพิ่มครับ) กรุณาอย่าเมตตาให้อาหารปลานะครับ เนื่องจากจะทำลายระบบนิเวศน์
    ปลาจะสูญเสียสัญชาตญาณ หากินเองไม่ได้ครับ

ขอขอบคุณทุกท่าน ที่ให้ความร่วมมือในการรักษาอัญมณีชาติชิ้นนี้ครับ
หากไม่ได้ไปเที่ยว ก็บอกต่อผู้อื่นด้วย
หากได้ไปเที่ยว ก็รักให้เหมือนนอนเล่นอยู่บ้านตนเอง
เริ่มลงมือเสียแต่วันนี้ ไม่มีคำว่าสายสำหรับการทำความดีครับ

คุณความดีจากการตั้งกระทู้นี้ทั้งหมด ขอยกให้กับ จนท. บนเกาะตะรุเตา ที่ปฎิบัติงานอย่างไม่เห็นแก่เหน็ดเหนื่อย
เพื่อต่อสู้กับสิ่งต่างๆที่รุมล้อมเข้ามาทำลายสมบัติธรรมชาติชิ้นนี้ครับ

แก้ไขเมื่อ 26 เม.ย. 53 10:15:56

จากคุณ : Maxymillion
เขียนเมื่อ : 25 เม.ย. 53 20:03:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com