Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***เตือนภัย !!! มายากลจีน แอบเปลี่ยนเงินปลอม + แทกซี่เถื่อน...  

****เรื่องนี้อาจจะยาวหน่อย แต่เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นกับตัวผมเอง

สวัสดีครับ ช่วงนี้ผมมีโอกาสไปทำงานที่จีนอยู่เดือนละครั้ง

และเห็นตอนนี้เมืองจีน ก็เป็นสถานที่ที่หลายคนในห้องบลูแห่งนี้ชอบไปเที่ยวจีน เลยอยากฝากไว้ให้ระวังตัวหน่อย...

เคยได้ยิน เสียงลือเสียงเล่าอ้างว่า ไปจีนน่ะให้ระวังนะแบงค์ปลอม ขนาดจ่ายเงินแบงค์ 50 / 20 หยวน เค้ายังส่องแล้วส่องอีก แล้วแบงค์ 100หยวนล่ะ
ดูร้านขายของ ร้านเล็ก/ร้านใหญ่ ซิ  ยังมีเครื่องนับเงินแบบตรวจแบงค์ได้เกือบทุกเจ้าเลย

เรื่องเริ่มต้นที่ตอนนี้กวางเจามีงานแฟร์ ทำให้โรงแรมแพงมากขึ้น 2-3 เท่า ผมทำงานเสร็จเลยแวะมาเที่ยวเซิ่นเจิ้น ค้างคืนนึง

ผมเช็คอินที่โรงแรมเสร็จก็บ่ายสามแล้ว เลยข้ามไปฮ่องกงเพื่อไปไหว้เจ้าแม่กวนอิม แล้วกลับมานอนเซิ่นเจิ้น ดึก ประมาณ 4 ทุ่ม

ชอปจนเหนื่อย + เพลียที่เดินทางจากกวางเจา มาเซิ่นเจิ้น แล้วไปฮ่องกงอีก เลยเหนื่อย พอกลับมาถึง ด่าน ก็จะมีตึก luohu city ที่มีท่ารถ ซึ่งจัดระบบระเบียบเป็นอย่างดี

มีคิวรอแทกซี่ ซึ่งคนยาวมากก ผมเดินมาจากด่าน ตม. มีคนมาถาม "ตีสือ ตีสือ Taxi Taxi"

ผม : ก็เลยถามไปว่า "Lao Di Fang Jiu Dian Duo Shao Qian" ไป โรงแรม.... ราคาเท่าไร

แทกซี่ :ตอบว่า "San Shi Quai" 30 เหรียญ ผมรู้เลย แทกซี่เถื่อนชัวร์... ขามา 13 เหรียญเอง

ผม : "No Meter? " ผมเลยเดินออก เค้าเลยลดให้ 20 เหรียญ ผมก็ไม่เอา

แทกซี่ : บอก " OK OK 15 Kuai " เค้าให้ 15 เหรียญ โอเคอ่ะ เหนื่อยมาทั้งวัน อีก 2 เหรียญ ~ 10 บาทให้มันไปเหอะ

ก็เลยเดินมาที่รถของเค้า ผมเห็นเป็นรถบุคคล ไม่ใช่ Taxi ก็เลยเอะใจ ช่างมันเหอะ เหนื่อย ผมเป็นผู้ชายคงไม่มีอะไรหรอก

พอขึ้นรถ เค้าก็จะเริ่มชวนคุย ซึ่งภาษาจีนผมก็ งูๆปลาๆ พอคุยรู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง มั่วๆบ้าง

แทกซี่ : “Peng you, Ni Na Li Lai?” เพื่อน, นาย มา จาก ไหนล่ะ?

ผม : “Wo Cong Tai Guo Lai” ฉัน มา จาก เมือง ไทย

แทกซี่ : “Ni Lai Xue xi ma?” มา เรียน หรอ?

ผม : “Bu Shi, wo lai mai dong xi”  ป่าว, มาชอปปิ้ง.

แทกซี่ : “Ni kan, Zhe ge shi tai bi ma?” ดูนี่หน่อยซิ ใช่เงินไทยรึเปล่า เค้าให้ผมดูแบงค์ 20 ไทย ผมก็ตอบว่าใช่ เค้าบอกว่ามีคนจ่ายมา เค้าไม่ได้ใช้

แทกซี่ : “yi yuan tai bi huan ren min bi duo shao?” เงินบาท แลกเงิน จีนได้เท่าไร .. แหมๆ ทำให้งง คิดว่าเงินไทยใหญ่กว่าเงินจีนหรือไง

ผม : “wu kuai tai bi shi yi kuai ren min bi” เงิน 5 บาท เท่ากับ เงินจีน 1 เหรียญ

แทกซี่ : “Ah zhe ge shi si kuai renminbi” นี่ก็เท่ากับ 4 เหรียญจีนน่ะซิ แล้วก็จะมาขอแลกกะผม

ให้แบงค์ 20 บาทไทย  ผม และให้ผมจ่ายค่ารถมัน  20 เหรียญ (จริงๆค่ารถ 15 + เงินไทย 4 เหรียญ ผมต้องให้มัน 19) แอบโกงผมเหรียญนึงก็ชั่งมัน ผมเหนื่อย ผมง่วง อยากถึงเร็วๆ อยากอาบน้ำ อยากนอน

พอใกล้ถึง ผมหยิบเงินแบงค์ 50 เหรียญให้เค้า

แทกซี่ : “wo mei you shi quai ni you yi bai ma wo gei nib a shi” ฟังไม่ค่อยเข้าใจ แต่ประมาณว่าชั้นไม่มี แบงค์ 10 นายมี แบงค์ 100 ไหม จะได้ทอนเอาแบงค์ 20 ให้ 4 ใบ เป็น 80 เหรียญ

ผม : “hao hao ” ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไร เลยยื่นแบงค์ 100 เหรียญให้

แทกซี่ : “zhe ge you wen ti bu shi ...... de” มันหยิบขึ้นส่องกับไฟหน้ากระจกหน้ารถ แล้วพูด จับใจความได้ว่า ใบนี้มีปัญหานะ ไม่ใช่ของจริง

ผมก็รับกลับมาแล้วหยิบใบใหม่ให้ มันก็ทำแบบเดิม บอกว่าของปลอม ผมเลยหยิบกลับมา 2 ใบ ลองจับดู

นึกในใจ เวรกรรม ทำไมกระดาษมันและหนาอย่างนี้ ประมาณ DoubleA ปริ้น Laser สียังไงยังงั้น

และผมแลกเงินแถวประตูน้ำ เป็นแบงค์ใหม่ทั้งปึ๊ง มีปั๊มเล็กๆด้านหลัง มันก็ไม่มี เลยบอกไปว่า

ผม : “Zhe ge bu shi wo de” อันนี้ไม่ใช่ของชั้นนะ

แทกซี่ : “shi ni de” ของคุณนั่นแหละ (แถมมาขึ้นเสียงกับผมด้วย)

ผม : “Zhe ge bu shi wo de !!!!! ” อันนี้ไม่ใช่ของชั้นนะ ผมก็ขึ้นเสียงบ้าง

แทกซี่ : “shi ni de !! ” ของคุณนั่นแหละ

ผม : “wo de qian you zhe ge”  เงินของชั้นมีอันนี้ ผมก็หยิบ แบงค์ 100 ใบที่ 3 แล้วชี้ไปที่ตราปั๊มเล็ก เค้าก็จะหยิบไปเปลี่ยนมายากลอีกมั้ง เลยดึงกลับ ไม่ให้มันหยิบไป เลยบอกว่า “ni kan” คุณดูซิ แล้วก็ให้มันดูชัดๆ

แทกซี่ : “shi ni de !! ” ยืนยันคำเดิมว่า ของคุณนั่นแหละ

ผม : หยิบโทรศัพท์ขึ้นมา แล้วถามมันว่า “Qu Gong An Ma?” ไป หา ตำรวจ ไหม

แทกซี่ : “hao de! Hao de!” ประมาณว่า OK OK

ทีเด็ดอยู่ที่นี่ครับ ...... แล้วหลังจากนั้น มันก้มลงไปเก็บเงินของผม 2 ใบ 200 หยวน ที่เท้าด้านล่าง แถวที่เหยียบคันเร่ง ขึ้นมา คืนให้ผม
เป็นของแท้ มีตราปั๊มเล็กๆ เป๊ะเลย จึงสรุปได้ว่า

** แทกซี่คันนี้ ตั้งใจจะหลอกคนอยู่แล้ว มีทริกเด็ด ประจำตัว หรือเรียนมายากลมาอย่างดี
** แทกซี่คันนี้ จะเอาแบงค์ร้อยของแท้ของเรา โยนลงพื้นก่อน
** แทกซี่คันนี้ มีแบงค์ปลอมอยู่แล้วเอาไว้หลอกในที่หยิบง่ายๆใกล้มือ
** แทกซี่คันนี้ จะทำท่าตรวจแบงค์ และแอ๊บว่าแบงค์ของเค้าเป็นของเรา และเป็นของปลอม
** แทกซี่คันนี้ ไม่ได้เอาแค่ใบเดียว สามารถเปลี่ยนได้หลายใบ เพราะคงมีอยู่เยอะ

ผมเลยโยนแบงค์ปลอมใส่หน้ามัน แล้วรีบลงรถว่าจะถ่ายรูป หรือจำทะเบียนรถ เพื่อไปบอกโรงแรมเพื่อใก้ช่วยแจ้งความ
แต่ปรากฎว่าพอผมลงรถปุ๊บ มันรีบเหยียบ 180 km/h เพื่อหนีอย่างรวดเร็ว เข้ากลีบเมฆกลีบหมอก หรือไปลงนรกไม่รู้

**เวลารับเงินทอนจากจีน ให้ระวังด้วยนะครับ
**เคยได้ยินว่าบางโรงแรมจะมีมัดจำห้องหรืออะไร เคยมีบางที่คืนเงินปลอมให้ก็มี
**บางที่เวลาซื้อของเค้าให้จ่ายตังก่อนแล้วอีก 30 นาทีมารับของ ถ้าไม่มีของเค้าจะคืนเงินให้ ก็ต้องระวัง
** ไม่ใช่แต่จัน แม้แต่ที่อื่นก็ต้องระวังนะครับ

เลยอยากช่วยกันโหวต ให้เป็นอุทธาหรณ์ เตือนใจ ช่วยกันระวังบ้าง อย่าเอาเงินไทยที่มีค่าของเรา และหามาได้ด้วยความยากลำบาก ไปให้พวกมิฉาชีพต่างชาตินะครับ

ปล. ขอโทษทีนะครับ เครื่องผมพิมพ์ภาษาจีนไม่ได้ เลยใช้เป็น คำอ่าน Pin Yin แทน

แก้ไขเมื่อ 26 เม.ย. 53 15:00:05

จากคุณ : avppmppy
เขียนเมื่อ : 26 เม.ย. 53 14:56:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com