Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++++++++ประโยชน์ของการทำประกันภัยการเดินทาง "จากประสบการ์ณภูเขาไฟระเบิด"++++  

เอาประสบการณ์ ติดค้างอยู่ต่างประเทศ เพราะภูเขาไประเบิดมาฝากค่ะ

หลังจากที่ติดค้างอยู่หลายวัน  เริ่มคิดอะไรไม่ออก  เลยเริ่มเปิดดูประกันภัยที่ตัวเองซื้อไว้เผื่อมีประโยนช์  ช่วยอะไรได้บ้าง

ซึ่งเมื่อโทรหาบริษัทประกันภัย  ถามรายละเอียด  เลยอุ่นใจไปเยอาะ

เพราะประกันภัยดูแลเรา  ครอบคลุมถึงเหตุการณ์นี้ด้วย  อย่างน้อยก็ยังดีกว่าไม่ได้อะไรเลย

เพื่อนๆที่ทำประกัยภัยการเดินทางไว้   ตามเงื่อนไขการขอวีซ่า "กลุ่มเชงเก้น" เพื่อนำไปยื่นกับสถานฑูต  ตอนขอวีซ่า

โปรแกรมการประกันภัยการเดินทางโดยมากมีทั้งหมด 3 โปรแกรมค่ะ

A ,  B  ,  C   ทั้ง 3 โปรมแกรมราคาต่างกัน คุ้มครองต่างกันในเหตุการณ์นี้  เท่าที่ทราบ  ต้อง A , B ค่ะ ที่ดูแลครอบคลุมเหตุการณ์นี้ค่ะ

ซึ่งบ้างโปรแกรมครอบคลุมถึง

1. การรักษาพยาบาล (สุขภาพ)
2. อุบัติเหตุ
3. การสูญหายของกระเป๋าเดินทาง
4.การล่าช้าของกระเป๋าเดินทาง
5. ความล่าช้าของเที่ยวบิน
6. การจี้เครื่องบิน

ซึ่งเหตุการณ์ภูเขาไฟระเบิด   เป็นภัยธรรมชาติก็จริงอยู่ค่ะ   แต่ที่สายการบินไม่สามารถบินได้  เกิดจาก    
สนามบินตัดสินใจปิดเพราะเพื่อความปลอดภัย  ทำให้สายการบินจำเป็นต้องยกเลิกเที่ยวบินค่ะ (อันนี้สอบถามจากประกันภัยมาค่ะ)

หลักฐานที่นำไปยื่น  

>  หนังสือรับรองการยกเลิกเที่ยวบิน ระบุรับรองวันเวลา  ที่ยกเลิก
>  Boarding pass
>  Passpopt (สำเนา) หน้าปกหนังสือเดินทาง + หน้าที่เข้า + ออกจากประเทศนั้นๆ
> ใบเส็จรค่าใช้จ่ายต่างๆที่เกิดจากการดำรงชีวติ
      -  ค่าโรงแรมที่พัก
      -  ค่าอาหาร การกินอยู่
      -  ค่าโทรศัพย์
      -  ค่าซักรีด
      -  ค่าอื่นๆ สอบถามที่ประกันภัยที่ท่านทำไว้ค่ะ

ซึ่งถ้ายื่นขอวีซ่ากลุ่มเชงเก้นบังคับว่า  ประกันภัยต้องมีวงเงินคุ้มครอง 1.5 ล้านบาท

เพราะโปรแกรมนี้ส่วนใหญ่  ดูแลความล่าช้าของสายการบินค่ะ

หวังว่าเพื่อนๆหลายๆคนจะ  ได้ประโยชน์จากการทำประกันภัยการเดินทางกันบ้างนะค่ะ

เพราะส่วนใหญ่ที่ติดค้าง  มีค่าใช้จ่าย  จากการติดค้างกันเพิ่มขึ้น  โดยไม่ได้เตรียมค่าใช้จ่าเพื่อไว้  

ลองกลับไปดูกันนะค่ะ

ใครไปยื่นขอกันบ้างแล้ว  อย่าลืมแชร์ให้ฟังบ้างนะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 29 เม.ย. 53 00:54:13

จากคุณ : น้องอบอุ่น
เขียนเมื่อ : 29 เม.ย. 53 00:52:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com