Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องเที่ยวการขอวีซ่าในอังกฤษและปารีส  

สวัสดีครับ

มีแผนเดินทางไป อังกฤษ และ ฝรั่งเศส ช่วงเดือน กรกฎาคม

ทีนี้จะบินไปลง ลอนดอน ประมาณวันที่ 5/7/10 และไป ปารีส ประมาณวันที่ 14/7/10 แล้วกลับเมืองไทยจากปารีสเลยวันที่ 21/7/10

เดิมแพลนว่าจะไปขอวีซ่าอังกฤษก่อนแล้วค่อยไปขอวีซ่าฝรั่งเศส แต่ช่วงนี้กลัวที่ทำวีซ่าของสถานฑูตอังกฤษจะไม่เปิด เพราะโทรถามเค้าไปก็บอกให้เช็ควันต่อวัน เลยกะจะไปทำที่ฝรั่งเศสก่อน แต่ตอนนี้มีแค่จองตั๋วเครื่องบินไปอังกฤษกลับฝรั่งเศสเท่านั้นเอง เลยรบกวนขอถามหลายๆข้อดังนี้ครับ

1. ถ้าไปทำวีซ่าฝรั่งเศสก่อนเลยจะได้หรือไม่ครับ คืออยากให้มันเสร็จไปก่อนซักที่ แต่กลัวว่าถ้าฝรั่งเศสเค้าเห็นว่าเรายังไม่มีวีซ่าขาเข้าจากอังกฤษแล้วจะมีปัญหาหรือเปล่า แล้วถ้าเป็นแบบนั้นผมต้องมี ตั๋วจอง รถไฟหรือเครื่องบินจากอังกฤษมาฝรั่งเศสด้วยหรือเปล่าครับ (ตอนนี้ยังจัดวันไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่เลยว่าจะอยู่อังกฤษซัก 9 วันหรือ 7 วัน)

2. ผมต้องจองโรงแรมให้เรียบร้อยก่อนถึงจะไปขอวีซ่าได้หรือเปล่าครับ เพราะยังติดเรื่องวันอยู่หน่อย แล้วพอจะมีโรงแรมในปารีส ที่ราคาไม่แพงมากและปลอดภัยแนะนำได้บ้างไม๊ครับ

3. อ่านในเว็บของสถานฑูตฝรั่งเศส เค้าบอกว่าต้องมี insurance พวกนี้หาซื้อได้ที่ไหนบ้าง ถ้ามีประกันชีวิตของพวก AIA อยู่แล้วใช้แทนกันได้หรือไม่ครับ และเห็นเค้าว่าต้องแปลพวกเอกสารเป็นภาษาฝรั่งเศส พอดีเอกสารการเงินที่ใช้จะเป็นของธุรกิจส่วนตัว ซึ่งเป็นพวกหนังสือรับรองของบริษัท(ภาษาไทย) กับเอกสารที่ออกจากแบงค์รับรองฐานะการเงิน (ภาษาอังกฤษ) พวกนี้ต้องแปลเป็นภาษาฝรั่งเศสด้วยหรือไม่ แล้วถ้าต้องแปลมีที่ไหนที่รับแปลบ้างครับ

4. การเดินทางจากอังกฤษไปฝรั่งเศสจะมีรถไฟความเร็วสูงที่วิ่งใต้ทะเลไป ราคาสูงมากไหมครับ ถ้าเทียบกับพวก low cost airline จากลอนดอนไปปารีส

ขอบคุณมากๆครับ

จากคุณ : AiBook
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 53 23:17:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com