Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ญี่ปุ่น (โตเกียว) กับสวิตเซอร์แลนด์ (ซูริค) ไปเมืองใหนดีกว่ากัน  

โดยส่วนตัว เดินทางทุกปีค่ะ กำลังวางแผนเก็บเงินสำหรับ trip ปีหน้าประมาณเมษายนหรือพฤษภาคม เราตั้งใจไว้ว่างบที่ 30000 บาท ไม่รวมค่าตั๋วเครื่องบิน เดินทางประมาณ 5-6 วัน ไม่รวมวันเดินทางไปและกลับ

ในใจ ตอนนี้มีอยู่ 2 เมืองให้เลือก
ญี่ปุ่น (โตเกียว) เมืองเดียว หรืออาจจะเพิ่มเกียวโตเข้ามาด้วย ไม่แน่ใจว่าซื้อ JR Pass แล้วจะคุ้มรึเปล่า แล้วจะเกินงบไปมากรึเปล่า

สวิตเซอร์แลนด์ (ซูริค) แล้วก็เมืองใกล้เคียง อาจจะต้องซื้อ Swiss Pass ด้วย เพื่อไปเมืองใกล้เคียง

จุดประสงค์หลักไปเดินดูบ้านเมืองเค้าค่ะ แล้วก็ธรรมชาติด้วยค่ะ ไม่เน้น shopping อาจจะเดินทางคนเดียวหรือหลาย ๆ คน ขึ้นอยู่กับเพื่อนที่จะเดินทางด้วยนะค่ะ

ขอบคุณในคำแนะนำค่ะ

แก้ไขเมื่อ 15 พ.ค. 53 00:02:05

จากคุณ : onearth
เขียนเมื่อ : 14 พ.ค. 53 22:30:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com