Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วางแผนจะไป World Expo ที่เซี่ยงไฮ้ แต่อยากไปพระราชวังต้องห้ามกับกำแพงเมืองจีนด้วยจะได้มั้ยครับ  

สวัสดีครับ
พอดีกำลังวางแผนคร่าวๆไว้ว่าจะไปงาน Shanghai World Expo 2010 อะครับ
ช่วงเดือนตุลาคมสัปดาห์ก่อนวันปิยะมหาราช
กะจะไปเดินงานซัก 3 วันแล้วก็คงเที่ยวในเซี่ยงไฮ้อีกซักวันสองวัน

แต่มาคิดๆดูว่าคงไม่ค่อยมีโอกาสไปจีนซักเท่าไหร่
เลยอยากไปดูพระราชวังต้องห้ามกับกำแพงเมืองจีนแถวๆปักกิ่งด้วย

เลยแอบมาถามเพื่อนๆในนี้ก่อนว่าจะไปได้มั้ยครับ
แล้วตอนนี้ผมเช๊คตั๋วเครื่องบินไป-กลับเซี่ยงไฮ้อยู่ที่ 12000 บาท
ถ้าจะไปลงปักกิ่งกลับเซี่ยงไฮ้หรือลงเซี่ยงไฮ้กลับปักกิ่งจะคุ้มกว่ารึป่าวครับ
รึว่าค่าเดินทางข้ามเมืองด้วยรถไฟจะคุ้มกว่า

แล้วควรไปกี่วันดีครับ
ตอนนี้แอบคิดไว้ว่าถ้าไปกลับจากเซี่ยงไฮ้
ก็จะอยู่เซี่ยงไฮ้ 5 วัน(รวม world expo 3 วัน)
แล้วก็นอนบนรถไฟไปปักกิ่งเที่ยวพระราชวังต้องห้าม 1 วัน
อีกวันไปกำแพงเมืองจีน แล้วก็นอนรถไฟกลับมาเซี่ยงไฮ้
ก็จะใช้เวลาประมาณ 7-8 วันอะครับ

แล้วก็สุดท้ายขออีกคำถามนึง
ถ้าไปช่วงนั้นจะไปดูใบไม้เปลี่ยนสีได้ที่ไหนบ้างรึป่าวครับในจีน
จิ่วจ้ายโกวนี่มันอยู่ใกล้เมืองที่ผมจะไปรึป่าวครับ
รึว่าโดนแผ่นดินไหวไปแล้วอะ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ปอนคุงไม่ใช่ปังคุง
เขียนเมื่อ : 22 พ.ค. 53 18:25:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com