Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<=>>Viva Italy part II / When I'm in Rome{แตกประเด็นจาก E9284712}  

วันนี้ตั้งใจจะเที่ยวโรมทั้งวันเลยครับ จุดหมายแรกคือจะไปเยี่ยมชม Vatican Museum ซึ่งผมได้ซื้อตั๋วจองไว้ผ่านเว็บไซต์ตั้งแต่อยู่ที่เมืองไทยครับ ผมจองรอบ 8 โมงเช้าไว้

วันนี้เลยวางแผนว่าจะออกจากที่พักประมาณ 7 โมง เพื่อจะไปให้ทัน เมื่อคืนตอนกลับมาที่โรงแรม พนักงานที่เฝ้าให้ตั๋วอาหารเช้าไว้แล้วครับ อาหารเช้าต้องเดินออกมากินที่ Cafe หัวมุมถนน เดินหาตั้งนานครับกว่าจะเจอ ตอนแรกว่าจะถอดใจไม่กินแล้วแต่พอดีตาเหลือบไปเห็นชื่อตรงกับในตั๋วพอดีครับ จริงๆหาไม่ยาก แต่ป้ายพี่เค้าเล็กเหลือเกินตอนแรกคิดว่าไม่ใช่ที่นี่ ส่วนพี่คนที่เฝ้าโรงแรมก็ดันพูดอังกฤษไม่ได้ซะนี่ ส่งภาษาอังกฤษไป แต่พี่ดันส่งภาษาอิตาเลียนกลับมาเลยยิ่งงงทางใหญ่ ผมเลยต้องใช้วิชาเดาจากภาษามือของแก

อ๋อ ลืมเมาท์ครับว่าโรงแรมที่อิตาลีนี่ส่วนใหญ่ลิฟท์เล็กมาก ประมาณว่า กระเป๋าใบใหญ่ 2 ใบ คนหนึ่งคนก็เต็มครับ โรงแรมอยู่ชั้น 5 แล้วลองคิดครับ 9 คน บวกกระเป๋า ใช้เวลาขนนานพอสมควรทีเดียวครับ เรียกได้ว่าเหนื่อย แถมยังเป็นลิฟท์แบบอัตโนมืออีกครับ คือต้องเปิดปิดประตูลิฟท์เอง

อาหารเช้าสำหรับโรงแรม Bed&Breakfast นี่อย่าหวังอะไรมากครับ ขนมปัง 1 ชิ้นกับกาแฟ 1 ถ้วยครับ แต่ยอมรับว่ากาแฟที่อิตาลีนี่อร่อยจริงๆ คาปูชิโน่นี่ฟองนุ่มละมุนลิ้นจริงๆครับ

ร้านเป็น Cafe แบบไม่มีโต๊ะเก้าอี้ พวกผมก็ยืนโซ้ยกันในร้านหน้าร้านนั่นแหละครับ โอ 9 ชีวิตยืนกันเต็มร้านจนฝรั่งงง แต่ก็ดีเหมือนกันครับเป็นการทำให้พวกเราประหยัดเวลามากขึ้นรีบกินรีบไปเพราะก็ค่อนข้างสายแล้วกลัวไม่ทันครับ เดินไปเส้นทางเดิมไปขึ้นรถไฟใต้ดินที่สถานีรถไฟครับ

จากคุณ : CapeDium
เขียนเมื่อ : 24 พ.ค. 53 21:01:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com