Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยตรวจแผนปารีส 6 วันให้หน่อยนะคะ  

รบกวนเพื่อนๆ ช่วยตรวจแผนเที่ยวปารีสหน่อยนะคะ อันนี้เป็นทริปยุโรปทริปแรก ไม่สันทัดอย่างแรง อาศัยอ่านๆ เอาแล้วลองร่างแผนคร่าวๆ ดูค่ะ

อยู่ปารีสทั้งหมด 6 วันค่ะ (วันที่ 7 บินไปปราก) โรงแรมจองไปแล้วค่ะ 6 คืน อยู่ในย่าน Montmartre
กะว่าจะซื้อ Museum Pass แบบ 4 วันค่ะ (48 ยูโร)

วันที่ 1 (Wed 21st Jul)
Arrive CDG airport 07:15
ไปโรงแรมเก็บกระเป๋า
ช่วงเช้าก็เดินๆ แถวๆ โรงแรม
Montmartre
Sacre-Coeur
Place du Tertre
ตอนบ่าย
Jardin du Luxembourg
Pantheon
Eiffel (13 ยูโร ให้เวลากับการต่อคิวเพื่อขึ้นไปบนหอเต็มที่ค่ะ)
กลับจาก Eiffel ว่าจะเดินไปถ่ายรูป Moulin Rouge (ถ้ายังเดินไหว)

วันที่ 2 (Thu 22nd Jul)
Louvre (ประมาณ 09:00-15:00)
Jardin des Tuileries
Musee de l’Orangerie
Musee D’Orsay (น่าจะประมาณหลังหกโมงเย็น)
จริงๆไม่ได้อยากไป museum 3 ที่ในวันเดียวหรอกค่ะ แต่พอดี check แล้วเห็นว่าวันพฤหัส Musee D’Orsay เปิดถึง 21:45 ก็เลยไปวันนี้ดีกว่า

วันที่ 3 (Fri 23rd Jul)
Versailles
Opera (น่าจะประมาณ 15:00)
Arc de Triomphe
Champs Elysees

วันที่ 4 (Sat 24th Jul)
Notre-Dame
Palais de Justice (The Conciergerie, Sainte Chapelle)
Musee Carnavalet
Musee National Picasso
Hotel de Ville
Centre Pompidou (ปิดสามทุ่ม)

วันที่ 5 (Sun 25th Jul)
La Defense (10 ยูโร)
ที่เหลือยังคิดไม่ออก อาจจะตามเก็บพวก museum เพิ่ม
(ถ้าวันสุดท้ายไปเมืองอื่น วันนี้ก็คงเดินเล่นเฉยๆ)

วันที่ 6 (Mon 26th Jul)
ยังไม่ตัดสินใจกะว่าอาจจะไปเมืองใกล้ เช่น Giverny, Lille หรือไม่ก็เดินเล่นในปารีส เก็บบรรยากาศครั้งสุดท้าย

วันที่ 7 (Tue 27th Jul)
08:25-10:05 Paris-Prague

ช่วงปรับแผนให้หน่อยนะคะ ถ้ามีที่ไหนน่าไป ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆ ล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : พุดชมพู
เขียนเมื่อ : วันวิสาขบูชา 53 00:15:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com