Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ซื้อเวาเชอร์ในงาน ต้องรอบคอบกันหน่อย  

ปกติไม่เคยซื้อเวาเชอร์ห้องพักในงานท่องเที่ยวเลย
เพราะไม่ชอบวางแผนยาวๆ  
ซื้อทีไร เสียตังค์ฟรีทุกที

แต่เที่ยวนี้ ไม่รู้อะไรดลใจ  อ้ะ เอาซะหน่อย

ซื้อตั้งแต่ ก.พ. ไปพักเมื่อ 28 พ.ค. ที่ผ่านมา
ไม่ถึงกับมีปัญหาใหญ่โตอะไร
แค่ คัน คัน นิดหน่อย เลยมาเล่าสู่กันฟังค่ะ

เราซื้อเวาเชอร์ มา 2 ห้องคู่ + อาหารเช้า
ราคาเท่าไหร่ จำไม่ได้ น่าจะ 999
แล้วก็เสริมเตียง 1 ห้อง + อาหารเช้าเช่นกัน

ถึงวันเดินทาง เช็คอินเข้าไป 5 คน ตามที่จอง เสร็จสรรพ
ได้คูปองอาหารเช้ามาปึกหนึ่ง
เราก็นับ... เอ๊ะ 8 ใบ
ก็หันไปถาม จนท ที่รับเช็คอิน

ครั้งแรก จนท บอกว่า เราขอ upgrade ห้อง เลยไม่มีอาหารเช้า 1 คน
ตลกดีค่ะ
แต่เราก็บอกไปว่า ไม่ได้ upgrade นะ ผิดคนมั้ง
จนท ก็เช็คดู เออ ห้องธรรมดานิหน่า.....อ่ะ ตกไป

ครั้งที่สอง จนท บอกว่า  เราไม่ได้ซื้ออาหารเช้า ซื้อแต่ห้อง
เราก็เอาซองใส่เวาเชอร์ให้ดู
เพราะเราให้เซลส์ที่งานเขียนไว้ค่ะ ว่าเราซื้ออะไรไปบ้าง
ระบุไว้อย่างละเอียด ...อ่ะ ตกไปอีก

ครั้งที่สาม จนท บอกว่า ราคาห้องรวมอาหาร แต่ราคาเตียงเสริมที่ซื้อไม่รวม
เราก็เลยถาม จนท ว่า ราคาเตียงเสริม ที่รวมอาหารน่ะเท่าไหร่
แล้วเราก็ให้เธอดูเวาเชอร์
เพราะเราให้เซลส์ เขียนราคาเตียงเสริมที่ซื้อไว้บนเวาเชอร์ด้วย อิอิ
(ตอนซื้อ เซลส์ไม่เขียนราคาค่ะ เขียนแค่คำว่าเตียงเสริม อันนี้จำได้)
ปรากฎว่าราคาที่เขียนตรงกับที่เธอบอกเลยค่ะ...  อ่ะ ตกอีกรอบแล้วนะ

ครั้งที่สี่ อันนี้สุดๆ
เธอถามว่า ตอนพี่ซื้อเวาเชอร์ เซลส์มีเขียนคูปองให้พี่หรือเปล่าคะ
เซลส์ต้องให้พี่ในงาน
เราเบรคแตกแล้วค่ะ
น้องคะ ซื้อเวาเชอร์นี่ ออกคูปองอาหารเช้าให้เลยหรือคะ
แล้วให้แต่ของเตียงเสริมเนี่ยนะคะ
(น้องเป็นอะไรมากมั้ยคะ เนี่ย)

แล้วเธอก็บอกว่า หนูขอไปถามเซลส์นะคะ
แล้วก็วิ่งไปห้องข้างหลัง ซึ่งมันเป็นกระจกค่ะ
ไม่ใส แต่ก็มองเห็นได้ ว่าเธอไปหยุดแค่ประตู แล้วก็เดินออกมา
โอเค หนูถามเซลส์แล้ว เดี๋ยวหนูออกคูปองให้อีก 2 ใบค่ะ

งง งง + ฮา ฮา ค่ะ
ถามตอนไหน ก็เห็นอยู่ว่าหยุดแค่ประตูนับ 1 ไม่ถึง 3
เอาเหอะ อาจจะตะโกนถาม อาจจะใช้พลังจิต ไม่ว่ากัน

แล้วเธอก็เขียนคูปองให้เราอีก 2 ใบ
ปากก็บ่น งุ้งงิ้ง งุ้งงิ้ง ทำไมเซลส์ไม่ทำน้า
...เอาเข้าไป...

นี่ถ้าเราไม่ให้เซลส์เขียนราคาเตียงเสริมไว้บนเวาเชอร์
นี่ถ้าเราไม่ให้เซลส์ เขียนไว้หน้าซองอย่างละเอียด ว่าเราซื้ออะไรไปบ้าง
คงจะเถียงกันลำบากพอดู
เพราะเราเองก็ซื้อไว้นาน  ราคง ราคาอะไรก็จำไม่ได้

เล่าแค่นี้ล่ะค่ะ
ช่วงนี้ จะมีงานแบบนี้ออกมาเยอะ
จะซื้ออะไร ก็รอบคอบกันหน่อยนะคะ

จากคุณ : ooh maple
เขียนเมื่อ : 1 มิ.ย. 53 14:40:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com