Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

xxxxx กระทู้เตือนภัย .... ไม่คิดเลยว่าจะโดนกับคนใกล้ตัว xxxxx  

เวลาเราโทรไป ติดต่อ ไปที่ TOT มักได้ยินคำเตือนว่า ระวังมิฉฉาชีพ
หลอกให้โอนเงิน

ไม่คิดว่าวันนี้จะโดนกับคนใกล้ตัวอย่างนี้เลยครับ.......

ต้องบอกก่อนนะครับว่า แม่ผมเป็นแม่บ้าน อยู่ต่างจังหวัด พอว่างก็จะเข้ามา
ดูบ้านที่ กทม. บ้าง เนื่องจากน้องๆๆ ผม ไปทำงานต่างประเทศกันหมด
บ้านที่ กทม. เลยไม่มีคนอยู่ครับ…

เมื่อ อาทิตย์ก่อน ผมกำลังยุ่งกับงานอยู่ คุณ แม่ผมโทรมาเสียง ตื่นมากๆๆๆ

เรื่องมีอยู่ว่า จากการเล่าอย่างคร่าวๆๆจากแม่ของผม ในบทสนทนา
ระหว่างแม่ผม กับ ผู้หญิงที่อ้างว่าเป็นพนักงาน

ผู้หญิง : คือว่า มีบริษัท....(จำชื่อไม่ได้) เค้าเอา บัตร ปชช. คุณพี่
        ไปเปิดโทรศัพท์ แล้วค้างค่าโทร(ประมาณ) 2x,xxx กว่า บาท
        คุณเคยทำบัตร ปชช. หายบ้างไหมคะ

แม่     : ไม่เคยทำหายนะ แล้วก็ไม่เห็นมีแจ้งค่าโทรขนาดนั้นนะ

ผู้หญิง : คือเราจะตรวจสอบ…..บลา บลา (อันนี้คุณแม่จำไม่ได้)
         แต่สรุป คือจะให้โอนเงินไปใช้ให้ได้

แม่      : แล้วต้องให้ดิฉันทำไงหล่ะคะ (ในใจนึกยั๊ว) อย่างนี้
          เดี๋ยวติดต่อตำรวจดีกว่า….

เท่านั่นหล่ะ ครับ ผู้หญิงคนนั้นตัดบท บอกเดี๋ยว ให้ สำนัก ปปง.
หรืออะไรเนี่ยแหล่ะ (คุณแม่ผมท่านเป็นแม่บ้าน อยู่ต่างจังหวัด
ท่านก็ไม่แน่ใจว่าสำนักอะไรกันแน่)  ติดต่อมาคุยเลยดีกว่า
(พูดเหมือนขู่ๆๆ ประมาณว่า ให้หน่วยงานรัฐมาคุย)

( ระหว่างนี้คุณแม่รีบโทรหาผม จากอีกสาย แล้วเล่าเรื่องราวคร่าวๆๆ
ให้ผมฟัง )

ผมก็บอกแม่ผมไปว่า ระวังเป็นมิฉฉาชีพ มันดูแปลกๆๆนะ  ให้บอกไปเลยว่า
เป็น มิฉฉาชีพ หรือเปล่า เดี๋ยวถ้าคุยไม่รู้เรื่องยังไงบอกเดี๋ยวจะแจ้งตำรวจ
เพราะเดี๋ยวนี้พวกมิชฉาชีพมันเยอะ

จากนั้น…..คุณแม่ผมก็บอกว่าเดี๋ยวเค้าจะโทรมาใหม่ ให้ผมถืออีกสายรอฟัง

ไม่นานก็มีผู้ชาย(อ้างว่าโทรมาจาก สำนัก ปปง.)โทรมา  ผมได้ยินในสาย
ว่าคุยกับแม่ผม

แม่ : แม่ผมก็เล่าให้เค้า ฟังว่ามีผู้หญิงโทรมา แล้วก็เล่าเหตุการณ์อีก  
     (ยังอุตส่าห์อีกนะ)

ผู้ชาย : เค้าก็บอกแบบเดิมว่าตรวจสอบ เจอ บ.xxx  
      สรุปคือจะให้แม่ผมโอนเงินให้ได้

แม่ผม :  คือลูกชายที่อยู่ในอีกสายเค้าบอกว่ามิฉฉาชีพ  มันก็ทำงาน
       คล้ายๆๆแบบนี้แหล่ะ ไม่เป็นไรเดี๋ยวโทรหา ตำรวจเพราะดิฉัน
       ก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน…..

เท่านั้นหล่ะครับผู้ชายที่อยู่ในสาย บอกใจเย็นๆๆ นะครับ แล้ววางหูไปเลยนะ

อันนี้อยากให้เป็นประสบการณ์ บอกเล่า ว่าคนสมัยนี้มันหาเงิน (หลอกลวง)
กันง่ายๆๆ อย่างนี้

อย่างไรให้ระวังด้วยนะครับ เพราะ พวกนี้อาจจะคิดมุกใหม่ๆๆ มาได้ตลอด……

จากคุณ : หล่อลื่น
เขียนเมื่อ : 1 มิ.ย. 53 21:53:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com