Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนที่ไม่ได้มีเงินออมมาก แต่ตัดสินใจท่องเที่ยวแบบที่ใช้ค่าใช้จ่ายเยอะ มีเหตุผล หรืออารมณ์อย่างไรคะ ?  

เวลาเห็นบางคนที่มีรายได้-เงินออม ไม่มากนัก และฐานะทางบ้านก็ไม่ได้ร่ำรวย แต่ตัดสินใจท่องเที่ยวในรูปแบบที่ต้องมีค่าใช้จ่ายมาก ซึ่งเงินที่นำมาใช้จ่ายนั้น ก็มาจากการทำงาน แล้วก็ค่อยๆออมเงิน จนได้เป็นก้อน พอใช้ไปกับการเที่ยว มันก็หมดไป

เราคิดในใจว่า อืม...กล้าตัดสินใจดีนะคะ ^_^ และเข้าใจว่า แต่ละคนก็คงมีวิธี บริหารจัดการคนละแบบเนอะ แต่ก็...สะกิดใจนิดๆค่ะ

( เราเคยโดนชวนไปเที่ยว แล้วปฏิเสธน่ะค่ะ รู้สึกเหมือนโดนแซวนิดๆว่า..ขี้เหนียว -*- อืม...แต่เราก็ไม่เข้าใจ อารมณ์ของคนชวน เมื่อตัดสินใจใช้เงิน เหมือนกันอ่ะค่ะ )

การใช้จ่ายเงินที่ตั้งใจสะสมมา ซึ่งถ้าเป็นคนทำมาหากิน ชาวบ้านทั่วๆไป ( รวมทั้ง จขกท ด้วย) ก็คงแอบเสียดายนะคะ บางทีก็คิดเปรียบเทียบไปว่า เอาเงินก้อนนั้นส่งให้ทางบ้านไปดีกว่าไหม หรือนำมาออมเพื่อความมั่นคง

เราตะหงิดๆ ในแง่ที่ว่า คำพูดเชิง "ครั้งหนึ่งในชีวิต", "ต้องไป...ให้เห็นด้วยสายตาของตนเองให้ได้", "รางวัลชีวิต" ฯลฯ ที่มีค่าเกินกว่าจะประเมินด้วยเงิน มันก็เป็นแนวคิดเชิงโรแมนติกดีนะคะ

แต่...แนวคิดเชิงโรแมนติกนี้ มันเป็นสิ่งที่สร้างความลำบาก(ภาระ) ให้กับคนเราหรือเปล่า ? ต้องทำสิ่งนั้นสิ่งนี้ให้ได้ ถึงจะเท่ ใช้ชีวิตคุ้ม ฯลฯ

คนที่ตัดสินใจใช้จ่ายกับการท่องเที่ยวราคาสูง โดยที่ชีวิตยังไม่มั่นคง มันเป็นอารมณ์อยากเที่ยว ขนาดไหน ยังไงคะ ? ^_^

***พอดีว่า อ่านหนังสือ "สิ่งที่ไม่ต้องทำก็ได้" ขององค์กรเพื่อการคุ้มครองผู้บริโภคมาน่ะค่ะ แอบเห็นด้วยนิดๆ สืบเนื่องมาจากแนวคิดของเราข้างต้นค่ะ

( แต่ไม่รู้เพื่อนๆในนี้จะตอบคำถามได้ไหมนะ เพราะเห็นมีแต่ มีความพร้อมที่จะไปแล้ว กันทั้งนั้น --- รวย นั่นเอง อิอิอิ ....หรือไม่ก็ออกแนว เที่ยวตามความเหมาะสมของตัวเองเนอะ ^_^ )

จากคุณ : จำฉันได้ไหม
เขียนเมื่อ : วันสิ่งแวดล้อมโลก 53 23:32:57 A:110.49.91.232 X: TicketID:036500

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com