Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนเซียนญี่ปุ่นช่วยดูทริป 12 วันให้ด้วยค่ะ  

สวัสดีค่ะ

วางแผนจะไปญี่ปุ่นครั้งแรกค่ะ กำลังจัดทริปอยู่ อยากได้ผู้มีประสบการณ์ช่วย comment ว่ามันแน่นไปหรือเปล่าน่ะค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ ^.^

วันที่ 1 ไปถึงญี่ปุ่นตอนบ่าย ๆ จริงๆ กว่าจะถึง Tokyo ก็คง ห้าโมงแล้วล่ะค่ะ นั่งรถไฟเข้าที่พักแถว Asakusa (ยังไม่เริ่มใช้ JR) > ช่วงเย็นไปชมวิวกลางคืนสักที่หนึ่ง น่าจะเป็น Tokyo Tower

วันที่ 2 ไป Asakusa > สวน Ueno > Harajuku (วันอาทิตย์พอดี) > ชิบูย่า และ ชินจูกุ (ตามแต่เวลาจะมี)

วันที่ 3 ไป Kamakura / แวะ Yokohama ขากลับ (อย่างนี้ซื้อตั๋วรวม ไม่ได้ใช่ไหมค่ะ ไม่อย่างงั้นจะแวะ yokohama ไม่ได้ ?)

วันที่ 4 ไป ตลาดปลาช่วงเช้า (แต่เห็นมาว่าเขามีบางโซนที่ไม่ได้ให้นักท่องเที่ยวเข้าแล้ว ยังน่าไปช่วงเช้าอยู่ไหมค่ะ) > กลับมาเที่ยว Imperial palace ตอน 10.00 น. > Ginza > บ่ายแก่ๆ ไป Odaiba

วันที่ 5 ไปชมฟูจิ >> อันนี้ไม่แน่ใจว่า จะไปที่ Hakone หรือ Kawaguchigo ดีกว่ากันคะ (ตั้งใจว่าจะไปแค่วันเดียว เพราะเห็นว่าไปดูฟูจิอย่างเดียว แต่ไม่รู้ว่าที่ไหนจะน่าสนใจกว่ากัน เพราะเห็นว่าที่ Kawaguchigo จะเห็น ฟูจิสวยกว่า แต่ว่าที่ Hakone มีกิจกรรมให้เที่ยวมากกว่าน่ะคะ)

ทีนี้มีแผนเดินทางต่อไปที่ Takayama ควรค้างที่ Hakone / Kawaguchigo เลยดีไหมคะ ??

*** เริ่มใช้ JR rail pass ***

วันที่  6 เดินทางไป Takayama ถึงช่วงบ่าย > เก็บกระเป๋าแล้วเที่ยวรอบเมือง (ถ้าแวะ Gero เที่ยว ๆ ดูเมือง แช่น้ำแร่นิดหน่อย มันพอจะได้ไหมคะ ? หรือว่าต้องค้างคืนที่นั่นด้วย แล้วถ้ามีกระเป๋าเดินทางไปฝาก ๆ ไว้ตาม locker ระหว่างเที่ยวน่ะคะ)

วันที่ 7  เที่ยวตลาดเช้า > ไป Shirakawago (อยากไป kanazawa ต่อ ถ้าเอากระเป๋าเดินทางไปด้วยมันจะสะดวกไหมค่ะ ?? ไม่แน่ใจว่ารถ bus เป็นอย่างไรบ้าง แล้ว locker ที่สถานีรถ bus เท่าที่อ่านมาเหมือนมันจะไม่ค่อยสะดวก) > ค้างคืนที่ Kanazawa

วันที่ 8 เที่ยว Kanazawa ช่วงเย็นเดินทางไป Osaka

++(ช่วงนี้เปลี่ยนที่พักบ่อยมันจะ เหนื่อยไปหรือเปล่า)++

วันที่ 9 เที่ยวใน Osaka (ฮิเมจิไปไม่ได้ แต่อยากทราบว่า ถ้าจะไปเที่ยว Kobe อย่างเดียวช่วงเย็น ๆ นี่ มันน่าไปไหมคะ ?)

วันที่ 10 เที่ยวใน Kyoto (กะว่าจะไปที่ เด่น ๆ สัก สาม-สี่ที่ ก็พอน่ะคะ) ค้างที่ Osaka

วันที่ 11 ไป Hiroshima แบบเช้าไปเย็นกลับดี หรือว่า ไป Universal studio ดีกว่าคะ ??? (เที่ยวแบบไหนก็ได้คะ ไม่ได้เน้นอะไรเป็นพิเศษ)

วันที่ 12 นั่งรถไฟจาก Osaka กลับมาที่ airport ถ้ามีเวลาหลังจาก check in อยากไป outlet ที่ Narita ด้วยน่ะคะ

ตอนจัดทริปรู้สึกว่าอยากไปหลายๆ ที่ ก็เลยไม่แน่ใจว่าใส่ๆ ลงไปมากไป หรือว่าวนไปวนมาหรือเปล่าน่ะคะ

ขอบคุณล่วงหน้ามาก ๆ เลยนะคะ

จากคุณ : หนูบอส
เขียนเมื่อ : 6 มิ.ย. 53 23:59:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com