Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เปิบพิสดารอาหารอียิปต์ >>>>>>ยืมของบองเต่ามาเช่นเคย  

อิยิปต์เป็นประเทศนึงที่ผมอยากไปเที่ยวมากๆครับ
และคาดว่าจะเป็นหนึ่งในไม่กี่ประเทศที่ถ้าได้ไปเที่ยวจริงๆ
ผมคงยอมจะซื้อทัวร์ ยอมเดินต้อยๆตามธงเหลืองไปกับกลุ่มอาม่า
เพราะเท่าที่ศึกษาดูเนี่ย ราคาทัวร์ก็ไม่ได้แพงอะไรมากนัก (สามหมื่นกลางๆ)
แถมประเทศนี้ยังขึ้นชื่อลือชาว่า:-)โคตรพ่อโคตรแม่โกง
โกงกันทุกบาท ทุกสตางค์ โกงกันแบบซึ่งๆหน้า ซึ่งถ้าไปเที่ยวเอง
ผมคงเบื่อกับการต้องมาระวังอะไรเล็กๆน้อยๆจนหมดสนุกกันพอดี
แผนเที่ยวอิยิปต์ก็เลยยังเป็นอะไรที่ลอยๆเท้งเต้งไม่คิดจริงจังอะไรมาก

จนกระทั่งมาอยู่วันหนึ่ง นายผมบอกว่าให้ผมไปสัมมนา และพบลูกค้าที่อิยิปต์
โอ้ว ... ถึงจะเป็นทริปทำงาน แต่ก็ยอมครับ ประเทศพวกนี้ไม่ใช่ว่าจะไปบ่อยๆ
แค่ได้ไปสัมผัสบรรยากาศอะไรนิดหน่อย แค่นี้ก็ถือว่าโอเคมากแล้วครับ

ทันทีที่คอนเฟิร์มว่าไปแน่นอน ผมก็เริ่มดำเนินการเรื่องวีซ่าทันที

2.
วีซ่าอิยิปต์นับว่าเป็นวีซ่าที่ทำไม่ค่อยยากเท่าไรนะครับ
อย่างน้อยเค้าก็มีสถานฑูตอยู่ในประเทศไทย ทำให้ง่ายขึ้นเยอะ
ถ้าเทียบกับตูนิเซียที่ผมต้องส่งพาสปอร์ตไปทำวีซ่าที่จาการ์ตา
หรือแองโกล่าที่ต้องส่งไปทำที่อินเดีย อันนี้ถือว่าสะดวกมากมายแล้วครับ
แค่อาจจะต้องมีเอกสารทางการเงิน และการรับรองเรื่องหน้าที่การงานหน่อย
ใช้เวลาแค่ราวๆ 4-5 วันทำการก็ได้วีซ่ามาครอบครองแล้ว ..

ส่วนเรื่องการเดินทาง จากกรุงเทพฯไปกรุงไคโร นับว่าสะดวกมากจริงๆครับ
เพราะมี EgyptAir ที่บิน direct flight ใช้เวลาเดินทางประมาณ 10 ชั่วโมง
แต่ด้วยความขึ้นชื่อว่าเป็นสายการบินแขก ผมก็รู้สึกหวั่นๆนิดนึงอะครับ
เพราะหลายคนบอกว่าเครื่องบินเหม็นเหมือนมีศพแขกตายอยู่เคบินยังไงยังงั้น
ตอนแรกก็อยากจะล๊อบบี้นายว่า พี่คร้าบบบ เราบิน emirate ไปต่อเครื่อง
ที่ Dubai ดีกว่ามั้ยคร้าบบบบ ... อาจจะนานกว่าหน่อย แต่เครื่องอลังกว่าเยอะน้า
ปรากฏว่า EgyptAir มีที่นั่งเหลือ ราคาไม่แพง ก็เลย ...น่ะ ...แค่ 10 ชั่วโมงเอง
ขำๆ ... หลับตาแป๊บเดียวเดี๋ยวก็ถึงแล้ว ...

สรุปว่าก็จองตั๋วของ EgyptAir ไป ... แน่นอนครับ มนุษย์เงินเดือนสู้ชีวิตอย่างผม
เดินทางไปสัมมนาอย่างหรู พบลูกค้า ขายของ ฟังดูเป็นภารกิจสำคัญของชาติ
...นั่งชั้น economy class เช่นเคย ... (แล้ว_ึงจะบรรยายคุณงามความดีของงาน_ึงทำไม)

3.

เครื่องบินที่พาเราไปอิยิปต์ เป็นเครื่องเก่าประมาณ ...เอ่อ ... เก่ามากอะครับ
รุ่น 777-200 ครับ ลำใหญ่ก็จริง แต่รู้ได้ถึงมนต์ขลังของความเก่า
ไม่รู้ที่เก่านี้ตั้งใจจะบิ๊วอารมณ์ให้ได้ถึงความรู้สึกของเมืองโบราณอะไรแบบนี้หรือเปล่า
รู้แต่ว่าตอนนั้นอยากนั่ง 777-300ER ของเอมิเรตส์ใจจะขาด เพราะเครื่องนี่:-)ไม่มีเชี่ยไรเลย
อย่าได้หวัง Personal TV เลยครับ เพราะ Paedan TV (เพดานทีวี) ก็โคตรโบราณมาก
ที่สำคัญ :-)เปิดรายการแขกกันตลอดทางครับ คนเอเชียอดร่วมสนุกครับงานนี้

ขอบ่นนิดนึงนะครับ ว่า EgyptAir เป็นสายการบินที่งกเครื่องดื่มมากกกกกก
_ึงนึกว่าผู้โดยสารเป็นญาติกับอูฐในประเทศ_ึงหรือไงครับ โคตรงกน้ำเลยว่ะ
คือ ถ้าเที่ยวบินที่ผมเคยนั่งไปไกลๆเนี่ย ส่วนใหญ่จะมี snack ให้ก่อนเลยรอบนึง
เป็นถั่วเคี้ยวขำๆ กับ soft drink อะไรก็ว่ากันไป ก่อนที่จะตามมาด้วย main course
แต่นี่ขึ้นเครื่องปั๊บ เสิร์ฟอาหารเลย แถมน้ำก็ให้แค่แก้วเดียว ... แก้วเดียวจริงๆนะ
จำได้เลยว่าตอนนั่งเอมิเรตส์ เค้าให้โค้กผมสองกระป๋องมาเติมเองให้สะใจเลยนะ
แบบว่า เสิร์ฟข้าวเสิร์ฟน้ำเสร็จ แอร์ก็เข็นรถกลับไป ไม่ใยดีอะไรอีกเลย ...
ไม่รู้จะรีบไปเติมแป้งแต่งหน้ากันหรืออย่างไร ... รู้แต่ว่าเคืองมาก ...กินน้ำสามอึกหมด

ผมก็นอนกึ่งกลับกึ่งตื่นไปเรื่อยครับ เอา eyeshade สีม่วงสดของการบินไทยมาปิดตา
หาได้แคร์แต่อย่างใด ... ตื่นขึ้นมาอีกทีนึง ก็ตอนเสิร์ฟมื้อเช้า เวลาประมาณตีสี่อิยิปต์
EgyptAir ก็ทำให้ผมประทับใจอีกครั้ง ด้วยสภาพมื้อเช้าที่เลวร้ายมาก ...
นั่นคือ เป็นขนมปัง กับ pastry แข็งๆแห้งๆเย็นๆล้วนๆ เลือกไม่ได้ด้วยครับ
ผมเลยตัดใจไม่กินข้าวเช้า:-)เลย ก็อยากกินไข่ออมเลตบ้างอะไรบ้างอะ (งอน...)

จากคุณ : Thewa_ker
เขียนเมื่อ : 28 มิ.ย. 53 15:21:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com