Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนล้วงกระเป๋าใน Barcelona แล้วล่ะค่ะ  

ขึ้นชื่อมากนานเรื่องนักล้วงกระเป๋าในสเปน ระวังตัวมาตลอด ไม่นึกเลยว่าจะเกิดกับตัวเอง จนวันสุดท้ายจะกลับไทยแล้วล่ะค่ะ เข้าเมืองไปช้อปรอบสุดท้าย ขากลับนั่งรถใต้ดินจากสถานี Urquinaona จะต่อไปลงที่ Jaume เพียงแค่สถานีเดียว กะจะซื้อบางอย่างต่ออีกนิดนึง พอก้าวออกจากรถได้แค่สองก้าว ถึงรู้ตัว กระเป๋าสะพาย Kipling แบบนักเดินทางทั่วไป ซิปชั้นนอก ชั้นในเปิดอ้า มองไปไม่เห็นกระเป๋าสตางค์ที่ใส่ไว้ชั้นในสุดซะแล้ว ได้แต่ร้องบอกเพื่อนที่ไปด้วยกันว่า ....พี่โดนล้วงกระเป๋าๆ คิดย้อนไปเท่าไหร่ก็คิดไม่ออกค่ะว่าโดนตอนไหน เพราะรถก็ไม่แน่นและก็ไม่มีคนมาเบียดใกล้ชิด มันก็คงได้ไปราวสองร้อยกว่ายูโรค่ะ พอดีได้ข้อมูลและคำแนะนำจากเพื่อนๆในพันทิปมาก่อน เลยได้แยกเงินไว้หลายๆที่ แล้วก็สองวันก่อนหน้านี้เพื่อนที่ไปด้วยก็โดนมาแล้วสองรอบในวันเดียวกันค่ะ แต่ไม่สำเร็จ รอบแรกตอนไปที่ La Rambla เพื่อนสะพายเป้เดินอยู่แล้วก็มีชายหนุ่มยังเด็กคว้ากล้องถ่ายรูปไป พอดีเพื่อนรู้ตัว หันไปคว้ามือ คว้ากล้องทัน แต่เค้าก็ปล่อยมือโดยดีนะคะ อีกรอบตอนเย็นจะกลับโรงแรมใช้รถใต้ดินเดินทาง มีวัยรุ่นสามสี่คนเดินตามมาติดๆ คนหน้ามาถามเวลากับเรา ส่วนอีกสองสามคนข้างหลังเข้าเบียดเพื่อน ดีที่เพื่อนมีสติแล้วยืนกอดกระเป๋ามั่นคง พวกเด็กๆเลยเดินเลยไปค่ะ เฮ้อ ทำไมพวกนักล้วงมันมีเยอะแยะ ชุกชุมยิ่งกว่ายุงอีกนะคะเนี่ย

ตั้งกระทู้นี้แค่อยากจะเล่านะคะ เพราะยังไงก็คิดไม่ออกจริงๆว่าโดนตอนไหน อีกอย่าง อยากขอบคุณเพื่อนนักเดินทางทั้งหลาย จำไม่ได้ว่าท่านไหน กระทู้ไหน ที่ได้เล่าประสบการณ์ และให้คำแนะนำเกี่ยวกับเรื่องการแยกการเก็บเงินไว้ ทำให้พอทำใจได้เรื่องเงิน แต่ก็วุ่นวายพอควร กับเรื่องการแจ้ง block บัตรเครดิตที่ติดอยู่ในกระเป๋าตังค์ใบนั้นน่ะค่ะ

จากคุณ : ทั้งหมดใจ
เขียนเมื่อ : 4 ก.ค. 53 00:48:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com