Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ร้อนนี้ที่ Hokkaido ส่งการบ้านค่ะ รบกวนช่วยตรวจทีนะคะ  

หลังจากไปหาข้อมูลเพิ่มเติมมานะคะ พร้อมกับค่าเงินเยนที่ขึ้นเรื่อยๆ เราก็ได้แต่ภาวนาว่า ลงเถ๊อๆ เหอๆ เอาเป็นว่าเข้าเรื่องดีกว่า แพลนที่เราวางไว้เป็นไปประมาณนี้ค่ะ

วันแรก 20 ก.ค.

ถึงนาริตะตอน 8.10 น. จากนั้นหลังผ่านพิธีตรวจคนเข้าเมืองเสร็จ เราก็จะไปแลก JR Pass ซื้อ Ne'x + Suica 3500 เยน พร้อมทั้งจองที่นั่งรถไฟต่างๆ เช่นในวันที่ 21 ที่เราจะเดินทางไปซัปโปโรด้วยที่นอน Nobi nobi Carpet car (ตอนนี้ได้แต่สวดภาวนาว่าจะมีที่ว่างให้เรา ซึ่งคงเป็นไปได้ยากเหลือเกินเพราะในกรุ๊ปเราไปกัน 5 คนค่ะ)

หลังจากทำพิธีอะไรเสร็จกันเรียบร้อยแล้วก็คงประมาณ 10 โมง เกือบ 11 โมงพอดี (สายจัง)

10.48 น. จากนั้นเราก็จะนั่ง Nex’ ไปลงที่ Shinjuku พยายามไปให้ได้รอบ 9.48 หรือ 10.18 เพื่อที่จะไปถึง Shinjuku ก่อนเที่ยง (แต่อาจจะไม่ได้ เพราะดูท่าแล้วคนที่ ตม.น่าจะเยอะ) ไม่งั้นอีกทีก็รอบ 10.48 น. ถึง Shinjuku 12.13 น.

12.13 น. จากนั้นก็ตั๋วรถบัสไป-กลับ Kawaguchigo (3060 Yen) ให้ซื้อแบบไป-กลับเลย เพราะน่าจะสะดวกกว่านั่งรถไฟ ราคาต่างกันแค่ประมาณ 250 เยน

คำถามค่ะ
1. คือว่าเราจะซื้อตั๋วบัส ไป-กลับเลยดีหรือปล่าคะ หรือว่าเป็น ขาไปนั่งบัส ขากลับนั่งรถไฟดีคะ เพราะจริงๆแล้วเรื่องราคาคงไม่ต้องดู เพราะไม่ต่างกันเท่าไหร่ (เนื่องจากว่า พรุ่งนี้เราจะเรื่มใช้ JR Pass อ่ะค่ะ)
แต่ปัญหาที่ว่าคือ ถ้าเรานั่งบัสกลับมาลงที่ Shinjuku เราก็ต้องนั่งรถไฟจาก Shinjuku ไป Sapporo

สมมติว่าเป็น Shinjuku to Sapporo ก็เป็น (ตามรูปดังแนบด้านล่างค่ะ)

แก้ไขเมื่อ 07 ก.ค. 53 10:19:49

จากคุณ : nicvay
เขียนเมื่อ : 7 ก.ค. 53 10:18:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com