Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Bali Daily  

Nusa Dua (Nusa = เกาะ, Dua = สอง)
เกาะสองหมายถึงว่าเขต "นูซาดัว" มีลักษณะเหมือนแยกออกไปเป็นอีกเกาะนึงจากบาหลี

อย่างที่รู้กันนะครับว่า Nusa Dua เป็นเขตโรงแรม 5 ดาว
เท่าที่ผมจำได้ก็มี Westin, Nusa Dua Beach Hotel, Club Med, Melia, Grand Hyatt, Novotel, Ayodya
ถัดออกไปหน่อยก็มี Aman Nusa, St.Regis (โรงแรม 6 ดาวที่แรกของบาหลี) และ Nikko

โดยมี Bali Collection (อยู่ใกล้ๆกับ Grand Hyatt) เป็นศูนย์รวมเรื่องช้อปปิ้งและการกิน
ใครอยู่ในเขตนี้หรือใกล้ๆก็มักจะมาทานที่นี่กันในเวลาที่เริ่มเบื่ออาหารโรงแรมครับ
เป็น Food Court ของคนมีตังค์เลยล่ะ
(มีรถ Shuttle Bus จากโรงแรมตลอด เช็ดเวลาได้ที่ฟร้อนครับ หรือว่าจะเดินเอาก็ได้ครับ ไม่ไกลมากหากอยู่ในเขตเหมือนกัน)

Nusa Dua มีชื่อเสียงติดอันดับโลกในเรื่องของ Land Development เพราะจาก location ที่ไม่มีอะไรเลย กลับทำให้มีแต่โรงแรม 5 ดาวมารวมตัวกันอยู่ในเขตได้
รวมถึง Bali International Convention Center (BICC) ก็อยู่ในนี้ด้วย
(ใครเคยมาประชุมระดับประเทศที่บาหลีน่าจะเคยกันทุกคน)

ห่างออกมาจาก Nusa Dua ซัก 5 นาทีก็เป็นเขต Tanjung Benoa
เป็นแหล่ง Water Sports ของบาหลีเลยครับ มีให้เล่นเกือบทุกอย่าง (แต่ผมก็ไม่เล่นเลยซักอย่าง...กลัว)

์ีNusa Dua ไม่มีอะไรตื่นตาตื่นใจมากครับ
นักท่องเที่ยวส่วนใหญ่มีสตางค์และต้องการความเป็นส่วนตัว
มักจะอยู่ใช้ facilities ในโรงแรม อาบแดด ทานอาหารในเขตนั่นแหละ
ถ้าไม่ได้ออกไปนั่งรถเล่นข้างนอก ผมว่าคนไทยคงจะเบื่อมาก :D

ผมยังเบื่อเลย...

แต่รู้ไหมครับว่าร้านข้าวหมูหันหรือ Babi Guling นั้น นัมเบอร์วัน ขวัญใจของคนบาหลีนั้น
อยู่ห่างจากประตูทางเข้าเขต Nusa Dua ไม่เกิน 2 นาที
เหตุผลเดียวที่ผมต้องขับรถจาก Denpasar ไป Nusa Dua อยู่บ่อยๆ (ยกเว้นเรื่องงาน)
ถามหาร้าน Pak Dobiel นะครับ ถ้ามีเวลา :) Ibu Oka ยังชิดซ้าย (ในความคิดของผมเอง)

(ในรูปถ่ายจากหน้าหาดโรงแรม Ayodya ครับ)

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ค. 53 19:08:04

จากคุณ : บอนไซน้อย
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 53 19:06:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com