Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Bali Daily  

วันอาทิตย์แบบนี้ ว่ากันเรื่องเล็กๆแต่น่าจะมีคนถามกันอยู่บ่อยๆว่า
"มันคืออะไร"

หลายคนอาจจะสงสัยว่าทำไมมันมีไอ้กระทงอันเล็กๆวางอยู่ตามพื้นบ้างล่ะ ที่ศาลบ้างล่ะ ที่นู่นนี่นั่นบ้างล่ะ

เฉลยครับ
สิ่งนีี้เนี่ยเค้าเรียกว่า "จานัง" (Canang)
จานังเนี่ยถ้าวางบนพื้น เค้าว่าเป็นการบูชาภูติผีชั้นล่าง เจ้าที่เจ้าทางว่างั้นเถอะ
แต่ถ้าเปลี่ยนที่ขึ้นไปวางที่รูปปั้น รูปแกะสลักนี่ จะกลายเป็นการบูชาเทพองค์นั้นๆไป

การไหว้เทพ ไหว้เจ้าที่เจ้าทางด้วยจานังเนี่ย คนบาหลีเค้าทำกันวันละ 5 รอบครับ
ฉะนั้นไม่ต้องสงสัยเลยว่า มันวางอยู่แทบจะเกือบทุกที่เลยทีเดียว

ผมชอบบาหลีอยู่อย่างนึงคือ ไม่ว่าเมือไหร่ที่เค้าจะทำพิธีกรรมทางศาสนา ไม่ว่าเล็กหรือใหญ่
อย่างน้อยๆ ผู้หญิงจะต้องนุ่งโสร่งและคาดเอว
ผู้ชายจะต้องนุ่งโสร่ง ผ้าคาดเอวและที่คาดหัว
ไม่ใช่ว่าใส่อะไรก็ได้ ขอให้ได้ทำเถอะ
ภาพที่ออกมามันเลยดูขลังและมีพลัง

"แล้วถ้าเราเผลอเดินไปเหยียบล่ะ?"
ไม่เป็นไรครับ ไม่ตั้งใจไม่ว่า ขอแค่อย่าเดินไปตั้งใจกระทืบก็พอครับ :)

ปล.เมื่อเช้ามีกรณีคนไทยทำพาสปอร์หายอีกแล้ว T_T
ขออนุญาตเตือนทุกท่านที่ชอบถือพาสปอร์ตออกนอกโรงแรม
เก็บไว้ที่โรงแรมเถอะครับ ถือแค่สำเนาออกไปเที่ยวก็พอ
หายมาแล้วต้องบินไปทำไกลถึง Jakarta (เปลืองตังค์มากๆ)
แถมเสียเวลาอีกอย่างน้อย 3 วัน
ไม่สนุกเลยจริงๆครับ

(กระทงสี่เหลี่ยมเล็กๆนั้นแหละครับ "จานัง")

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ค. 53 14:14:24

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ค. 53 08:53:24

จากคุณ : บอนไซน้อย
เขียนเมื่อ : 18 ก.ค. 53 08:52:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com