Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โดนล้วงกระเป๋าใน Geneva  

พอดีว่างๆ ระหว่างรอรถที่นำมาตรวจสอบตามระยะที่ศูนย์ ไม่มีรูปติดมาด้วยที่จะ update การไปเที่ยว 7 วันใน Switzerland เลยคิดว่ามาเปิดกระทู้ใหม่เตือนเพื่อนๆ ให้ระวังตัวดีกว่า

วันที่ 16 กรกฎาคม วันสุดท้ายใน Switzerland ผมเดินเล่นกับครอบครัวแถว English garden ดูนาฬิกาดอกไม้เสร็จ ก็หาซื้อของฝากเพิ่มเติมจากร้านแถวนั้น (ของถูกครับ) พอซื้อเสร็จเก็บของใส่เป้ ก็มีชายผิวดำแดง ภรรยาผมว่าน่าจะเป็นพวกอเมริกากลาง มาถามเวลาผม ผมก็บอกเวลาไป จากนั้นชายคนดังกล่าวก็ถามว่าผมมาจากญี่ป่นหรือ ผมตอบไปว่ามาจากเมืองไทย ชายคนดังกล่าวก็เอาขามาสอดระหว่างขาผมและเตะบริเวณเหนือข้อเท้าเบาๆ ผมนึกว่าเป็นการทักทาย จากนั้นก็หยุดไป และพูดว่ามาจากเมืองไทยหรือ และเริ่มเตะใหม่คราวนี้เริ่มเตะสูงขึ้น พอหยุดก็เดินจากไปทางลอดใต้สะพานแถวนั้น

โชคดีผมเป็นคนชอบล้วงกระเป๋าจับกระเป๋าเงินในกระเป๋ากางเกงตลอดเวลา พอชายคนนั้นเดินไปปุ๊บ ผมล้วงกระเป๋าปั๋บ เลยรู้ว่ากระเป๋าเงินหายไป เลยเดินตามชายคนดังกล่าว ซึ่งกำลังเอากระเป๋าเงินผมออกมาดู พอเห็นผมเดินตาม เขาจึงเริ่มวิ่งหนี ผมวิ่งตามและตะโกนให้คนแถวนั้นช่วยหยุดชายคนดังกล่าวและเรียกตำรวจ ชายคนหนึ่งยื่นขาออกไปขวาง แต่ชายคนที่ล้วงกระเป๋ากระโดดข้ามได้ แต่ก็เซไป ทำให้ผมจับตัวได้ และยอมยื่นกระเป๋าคืนมา ผมไม่ยอมปล่อยตัวและยื่นกระเป๋าให้ภรรยาผมตรวจสอบดูว่าบัตรเครดิตยังอยู่หรือไม่ ในกระเป๋าจริงๆ มีเงินเหลือ 30 Franc และเงินไทย 4500 บาท กับบัตรเครดิต

ระหว่างภรรยาผมตรวจดูอยู่ ชายคนดังกล่าวก็บอกว่าทั้งหมดอยู่ในกระเป๋า ผมรอภรรยาตรวจดู และบอกว่าบัตรเครดิตยังอยู่ ระหว่างนั้นชายคนดังกล่าวก็วิ่งหนีไปทางเดินลอดใต้สะพาน

ผมกลับมาเมืองไทยก็รีบตรวจสอบยอดการขออนุมัติใช้เงินบัตรเครดิตทันที เผื่อมันใช้เทคโนโลยีสมัยใหม่ เช่น skimmer หรืออื่นๆ scan บัตรเราแล้วแอบเอาไปใช้ ปรากฎว่ายังไม่ได้มีการใช้ที่ผิดปกติเกิดขึ้น

หลังเหตุการณ์มีคนอินเดียที่เดินอยู่แถวนั้นเตือนว่า Geneva ไม่เหมือนเดิมแล้ว ไม่ปลอดภัย อย่าไปให้ความช่วยเหลือกับคนแปลกหน้า

ผมจึงตั้งกระทู้เป็นอุทาหรณ์ครับ

เดี๋ยวบ่ายๆ เย็นๆ กลับไปบ้าน จะ update วันที่ 2 ใน Switzerland ให้ผู้ที่ติดตามดูอยู่ครับ

จากคุณ : A. Smith
เขียนเมื่อ : 18 ก.ค. 53 08:55:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com