Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อิ่มบุญ สักการะมหาบูชาสถานศักดิ์สิทธิ์ ที่พม่า วันแรก  

"มิงกะลาบ่า" สวัสดีครับ เป็นคำทักทายภาษาพม่า หลายคนคงจะนึกออกช่ายมั้ยครับว่า คราวนี้ผมไปเที่ยวที่ไหนอีก อิอิครับทริปคราวนี้ผมได้ไป พม่า สมใจผมแล้วครับเนื่องจากคราวที่แล้วจองตั๋วไปพม่า 0 บาทแล้วต้องเปลี่ยนแผนไป เชียงใหม่ เชียงรายแทน

การไปพม่าครั้งนี้ผมก็ยังใช้สายการบินแห่งชาติของผม (เป็นสายการบินของผมจริงๆเพราะราคาถูกได้ใจ ไปทริปต่างประเทศไหนก็ไปแต่สายการบินนี้) ก็คือ แอร์เอเชีย (AirAsia) สายการบินที่มีสโลแกนว่า Everyone Can Fly "ใครๆก็บินได้" อิอิ แม้แต่ผมก็บินได้ ผมเริ่มต้นจาก ภูเก็ต ไปลงสนามบินสุวรรณภูมิแล้วต่อไฟล์ตอนเช้าไปย่างกุ้ง ประเทศพม่า ตอนนี้ แอร์เอเชีย ได้เพิ่มอีกเที่ยวบินบินตรงจากกรุงเทพสู่ย่างกุ้ง ในช่วงเช้าและช่วงเย็น จากเมื่อก่อนเป็น กรุงเทพ - ย่างกุ้ง FD3770 Dep 07.15 Arr 08.00 และกลับจาก ย่างกุ้ง - กรุงเทพ FD3771 Dep 08.35 Arr 10.20 สังเกตุได้ว่าตอนกลับจะเป็นไฟล์ตอนเช้าทำให้วันกลับต ้องรีบกลับตั้งแต่เช้า แต่ตอนนี้แอร์เชียได้เพิ่มเที่ยวบินเพิ่มสามารถกลับต อนเย็นๆได้ทำให้มีเวลาเที่ยวอีกครึ่งวัน โดยเพิ่มเที่ยวบินเป็น กรุงเทพ-ย่างกุ้ง FD3772 Dep 16.50 Arr 17.35 และกลับจากย่างกุ้ง เป็น FD3773 Dep 18.05 Arr 19.50 ทำให้เรามีเวลาเที่ยวได้อีกครึ่งวันในย่างกุ้ง

ตาราง การบิน

กรุงเทพ - ย่างกุ้ง
FD3770 Dep 07.15 Arr 08.00
FD3772 Dep 16.50 Arr 17.35

ย่างกุ้ง - กรุงเทพ
FD3771 Dep 0835 Arr 1020
FD3773 Dep 1805 Arr 1950

ทริปของผมครั้งนี้ไปด้วยกัน 3 วัน 2 คืน ผมได้ร่วมทริปไปกับกรุ๊ปของแอร์เอเชียเพื่อไปสักการะ มหาบูชาสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ของพม่า สำหรับชาวพม่าได้ชื่อว่า เป็นชนชาติที่ยังยึดมั่นคำสอนในพระพุทธศาสนาอย่างเหน ียวแน่นที่สุดชาติหนึ่ง ในโลก มีการสร้างเจดีย์ พระธาตุ ศาสนสถาน ทั่วทั้งประเทศ

โดยผมจะแบ่งทริปของผมออกเป็น 3 วัน 3 ตอนน่ะครับลองติดตามดูกันไปเรื่อยๆน่ะครับรับรองว่าอ ิ่มบุญกันแน่นอน

วันแรก หงสาวดี–เจดีย์ไจ๊ปุ่น–เจดีย์ชเวมอดอว์–พระราชวังบุเ รงนอง–พระนอนชเวตาเลียว

ติดตาม Blog ท่องเที่ยวผมได้ที่ http://yutphuket.wordpress.com/

จากคุณ : phuketport
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 53 11:15:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com