Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีเรื่องมาเตือน กับการจองตั๋วเครื่องบินของ Airasia ผ่าน Web แย่ๆ มากๆครับ  

เมื่อวันที่ 21 กค 2553
ผมได้ทำการจองตั๋วเครื่องบินของสายการบินแอร์เอเซียผ่านทางหน้า Wesite http://www.airasia.com/

ผมทำการจองตั๋วไปกลับจาก Kuala Lumpur (KUL) to Melbourne (MEL)

รายละเอียดการจอง

ขาไป ผมเลือก Flight : D72724 Economy

คือออกจาก
Kuala Lumpur (KUL) Kuala Lumpur (LCC Terminal)
Sat 21 Aug 2010, 2230 hrs ( 10:30PM)

และถึง
Melbourne (MEL) Melbourne Airport
Sun 22 Aug 2010, 0820 hrs ( 8:20AM)

ขากลับ ผมเลือก Flight : D72723 Economy

ออกจาก
Melbourne (MEL) Melbourne Airport
Tue 31 Aug 2010, 0045 hrs ( 12:45AM)

และถึง
Kuala Lumpur (KUL) Kuala Lumpur (LCC Terminal)
Tue 31 Aug 2010, 0700 hrs ( 7:00AM)

ผมได้ทำการเลือก Flight และกรอกรายละเอียดข้อมูลส่วนตัว ข้อมูลบัตรเครดิต ผมใช้บัตรเครดิตของ HSBC
หลังจากผมยืนยันการจอง ระบบก็ขึ้นมาให้ Verified โดย Visa อีกครั้งหนึ่ง ราคารวมทั้งสิ้น 1,700.00 MYR ประมาณ 17,000 บาท

**แต่ในขณะที่รอ Process ของหน้าจอการจองดังกล่าว ได้เกิด Error ขึ้นคือ Proxy Error หรือ Error No limit Chart อะไรสักอย่างว่าไม่สามารถจองได้
ไม่มีการตัดเงินจากบัตร ซึ่งโดยปกติระบบทำการจองตั๋วสำเร็จจะมีหน้าจอขึ้นมาว่าจองสำเร็จแล้ว และมี email มายืนยันอีกที

ผมจึงได้ปิดหน้าเว็ปไป แล้วทำการจองใหม่ตั้งแต่ต้น โดยจองเป็น Flight เดิมทุกอย่าง
แต่เปลี่ยนบัตรเครดิตเป็นบัตรเครดิตของ CITI BANK ซึ่งผมเข้าใจว่าอาจจะเป็นปัญหาที่บัตรไม่สามารถติดต่อกับระบบได้

รายละเอียดการจองโดยใช้บัตร CITIBANK โดยจองผ่านสำเร็จทุกอย่างถูกต้อง

ขาไป ผมได้ Flight : D72724 Economy ****ถูกต้องตามที่ผมเลือกครับ

ออกจาก
Sat 21 Aug 2010, 2230 hrs ( 10:30PM)

และถึง
Sun 22 Aug 2010, 0820 hrs ( 8:20AM)

ขากลับ
Flight : D72723 Economy

ออกจาก
Tue 31 Aug 2010, 0045 hrs ( 12:45AM)

และถึง
Tue 31 Aug 2010, 0700 hrs ( 7:00AM)

หลังจากรอสักพักระบบการจองผ่านบัตร CITI BANK จองผ่านอย่างไม่มี ERROR ใดๆๆทั้งสิ้น รวมราคาทั้งหมดแล้ว 1,700.00 MYR ประมาณ 17,000 บาท
และมี email มายืนยันเรียบร้อย ได้ Booking Number คือ XXXXX

แต่สักพัก ก็มี email ยืนยันการจองมาอีกหนึ่งฉบับซึ่งเป็นการจองที่ตัดผ่านบัตร HSBC ที่ทำการจองไปครั้งแรกที่ระบบแจ้งว่า ERROR
ซึ่งเป็น Booking Number : YYYYY แล้ว Flight ที่ได้ก็ไม่ใช่ Flight ที่ผมทำการจอง
คือกลายเป็น Flight แรกสุดของวันที่ 21 สิงหาคม 2553 ทั้งไปและกลับ

รายละเอียดของการจองที่ได้เป็น

ขาไป ผมดันได้ **Flight : D72722 Economy Promo (ซึ่งไม่ใช่ Flight ที่ผมเลือกเลย)

ออกจาก
Sat 21 Aug 2010, 1340 hrs ( 1:40PM)

และถึง
Sat 21 Aug 2010, 2330 hrs ( 11:30PM)

***จะเห็นได้ว่า Flight นี้ไม่ใช่ Flight ที่ผมทำการจอง แต่ระบบกลับส่ง Booking Flight นี้มาให้ผม

ขากลับ
Flight : D72723 Economy

ออกจาก

และถึง

รวมราคาทั้งหมดเป็น 1547.00 MYR ประมาณ 15,470 บาท

ซึ่ง Flight ขาไปถูกเปลี่ยนไปเป็น Flight แรกสุดของวัน แต่เพราะขากลับผมเลือกเป็น Flight แรกสุดอยู่แล้วจึงได้ Flight เดิม
ซึ่งผมเข้าใจว่าระบบมีการปรับเข้าไปเป็น Flight ของวันที่ทำการจอง ถ้าเกิดมีการ ERROR ขึ้น

ตอนนี้เท่ากับผมจองสอง Fligth โดยมีชื่อซ้ำกันอยู่เป็นคนคนเดียวกันทั้งสอง Fligth
รวมทั้งหมดที่ผมต้องจ่ายไป 1,547.00 MYR + 1,700.00 MYR ประมาณ 32,470 บาท

หลังจากที่ผมได้รับเมลล์ ครั้งที่สอง ซึ่งเป็นเมลล์ยืนยันการจองที่ผิด ผมจึงได้โทรไปหาทาง Air Asia

ทาง Air Asia ก็รับเรื่องแล้วบอกกับผมว่าไม่สามารถ คืนเงินให้ได้เนื่องจาก Flight ที่จองเป็นคนละ Flight กันจึงไม่ถือว่าเป็นการจองซ้ำซ้อน
(คิดเล่นๆ นะครับ จะมีมนุษย์ที่ไหนมันจะเดินทางพร้อมกันสองเที่ยวบินล่ะครับ - -")
ผมก็พยายามบอกว่ามันคงจะไม่มีทางเป็น Flight เดียวกันแน่ๆ เพราะระบบมัน ERROR แล้วสิ่งที่ระบบส่ง Booking มาให้ก็ไม่ใช่ Flight ที่ผมจองแน่นอน
ซึ่งเจ้าหน้าที่ยืนยันว่าไม่สามารถคืนเงินให้ได้ทั้งๆ เป็นความผิดพลาดของระบบ

ผมเลยถามว่าแล้วจะทำอย่างไรได้บ้างกลับกรณีอย่างนี้

**เจ้าหน้าที่จึงเสนอให้ผมทำ Credit shell โดยทำการ Cancel รายการดังกล่าวกลับมาแล้วจะกันวงเงินของผมที่ได้ชำระไว้แล้วเป็นวงเงินในการจองตั๋วเดินทางได้ ในวงเงินประมาณ 1,547.00 MYR หรือ 15,470 บาท โดยต้องจองภายใน 90 วัน

ผมก็อธิบายไปว่าโดยส่วนตัวผมไม่ได้เดินทางบ่อยๆ ผมอยากให้เค้ายกเลิก และ  refund เงินที่ชำระไปคืน
ไม่งั้นเท่ากับเป็นการมัดมือชกให้ผมต้องใช้ตัว Credit shell ในระยะเวลาแค่สามเดือนเท่านั้นหรือไม่ก็เสียเงินไปฟรีๆ
โดยที่ทาง Airasia ตอบกลับมาว่าไม่สามารถทำอะไรให้ผมได้เลย ซึ่งผมได้พยายามพูดคุยกับทางเจ้าหน้าที่ประมาณ 3-4 รอบ
โดยการโทรเข้าและขอความเห็นใจ ทั้งๆที่มันเป็นควาทผิดพลาดของระบบ แต่ทาง Air Asia ไม่สามารถทำอะไรได้มากกว่านี้เเล้ว
ผมรู้สึกได้ว่ามันไม่มีความเป็นธรรมแก่ตัวผมมากๆ เพราะมันเป็นความผิดพลาดของระบบ ซึ่งทำไม่ได้เด็ดขาด ผมไม่เคยพูดไม่ดีกับเจ้าหน้าที่
ผมพูดในเชิงร้องขอความเห็นใจด้วยซ้ำ แต่กับทาง air asia ไม่สามารถดำเนินการให้ได้จริงๆ เอาเปรียบกันมากเกินไปหน่อยหรือเปล่าครับ
ผมเลยบอกว่า อย่างนี้ทาง Air Asia ไม่มีทางเลือกให้ผม ผมคงต้องไปร้องกับทาง สคบ เอาเอง
ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกผมว่าตามความสะดวกของลูกค้าเลยค่ะ ว่าจะฟ้องไหมค่ะ ทางเรายืนยันว่าเราช่วยได้แค่นี้จริงๆ

ผมจึงได้ทำการค้นหาข้อมูลว่ามี Case อย่างผมเกิดขึ้นหรือเปล่า จึงได้รู้ว่าเกิด case แบบนี้ขึ้นมาหลายครั้งแล้ว ตัวอย่าง case ที่คล้ายๆกัน
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=27517.0

จาก case ดังกล่าวได้ยื่นเรื่องผ่านทาง สคบ แล้วได้ผลสรุปว่า
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=27937.0

แต่อีก case นึง ที่จำยอม
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=170974

ผมจึงอยากจะเตือนทุกท่านที่ได้อ่านกระทู้นี้แล้วขอให้ระวังให้มากในการใช้
บริการในจองตั๋วเครื่องบินผ่านเว็บ (โดยเฉพาะ Airasia ที่มีปัญหา Error บนหน้าเว็บบ่อยมาก)

หากมี Error ใดๆก็แล้วแต่ ขอให้โทรเช็คทันทีว่ามีการตัดเงินเราไปแล้วหรือยัง

และขอฝากถ้าท่านผู้บริหารของสายการบิน Airasia ได้อ่าน ขอความกรุณาปรับปรุงแก้ไขเรื่องนี้ด้วย และสิ่งสำคัญคือความมีมนุษย์ธรรมกับผู้บริโภคบ้าง อย่าเน้นแต่ผลกำไรมากจนเกินไป ระบบทุกระบบก็มีปัญหากันทั้งนั้น แต่ในบางกรณีก็น่าจะยืดหยุ่นบ้างตามความเหมาะสม ที่ผมพูดแบบนี้ ไม่ว่าผมจะพูดร้องขออะไรไป ทางสายการบินก็ไม่สามารถช่วยเหลืออะไรได้เลย นอกจากทำตามกฎระเบียบซึ่งออกมาค่อนข้างจะเอาเปรียบลูกค้าอย่างผมในกรณีนี้ ถึงผมจะเข้าใจว่า Call Center ไม่มีอำนาจตัดสินใจอะไรได้ แล้วผมขอคุยกับคนที่มีอำนาจ ตัดสินใจในเรื่องนี้ สิ่งที่ตอบกลับมาก็คือ ทางเราได้ปรึกษากับหัวหน้าเรียบร้อยแล้ว ถึงจะคุยกับหัวหน้าก็ได้ผลเช่นเดิม เพราะหัวหน้าก็ไม่มีอำนาจตัดสินอะไร ผลก็เป็นเหมือนเดิม เราช่วยลูกค้าได้แค่นี้ สูงสุดแล้ว แค่นี้นะหรือกับสิ่งที่สายการบินจะรับผิดชอบจากความผิดพลาดของระบบตัวเอง ซึ่งผมคิดว่ามันไม่ใช่ความผิดอะไรของผมเลยที่ต้องมารับผลของการที่ระบบเกิดความผิดพลาด และผมคิดว่าต่อจากนี้ไปผมคงจะไม่ใช้บริการของสายการบิน Air Asia อีกต่อไปแล้วครับ

ตอนนี้ผมได้แจ้งร้องเรียนทาง สคบ. แล้วและกำลังดำเนินการครับ คิดว่าจะเอาเรื่องให้ถึงที่สุดครับ

จากคุณ : #zein_intelligence#
เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 53 15:05:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com