Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

((( เชิญคอมเม้นต์โปรแกรมญี่ปุ่น (รอบแรก) ของผมหน่อยครับ )))  

อันนี้ทำเพราะจะพาท่านบิดาผู้เป็นสปอนเซอร์หลักอย่างเป็นทางการไปเที่ยวญี่ปุ่นช่วงกลางเดือนตุลาคมครับ (เป็นช่วงเดียวที่ผมมีเวลาว่างเต็มสัปดาห์) โปรแกรมอาจจะแหวกแนวประหลาดกว่าคนอื่นเขา ก็ขอเชิญคอมเม้นต์กันนะครับ เผื่ออาจจะได้ปรับปรุงเข้ารูปเข้ารอยกว่านี้ครับ

*****ใช้บริการเวียดนามแอร์ไลน์เพราะตั๋วถูกสุดแล้วครับ (เจ้าอื่นสู้ราคาบ่ไหวล่ะครับ) อีกทั้งเวลาพอเหมาะกับช่วงวันหยุดของผม...ทริปคราวนี้ใช้ JR Pass ด้วยครับ*****

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

วันจันทร์ที่ 11 ตุลาคม ---- BANGKOK – HANOI
ไปเช็คอินที่เคาน์เตอร์ของสายการบินเวียดนามแอร์ไลน์ ณ ท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ ภายในเวลา 09.30 น.
12.00 – ออกเดินทางโดยสายการบินเวียดนามแอร์ไลน์ เที่ยวบินที่ VN830 จากกรุงเทพฯ ไปยังประเทศเวียดนาม
13.50 – เดินทางถึงท่าอากาศยานนานาชาตินอยไบ กรุงฮานอย ประเทศเวียดนาม ผ่าน ตม. เวียดนามแล้วนั่งรถเมล์เข้ากรุงฮานอยไปเดินเล่นที่แถวๆทะเลสาบคืนดาบ แวะทานอาหารเวียดนามมื้อเย็นที่ร้าน Quan An Ngon ก่อนนั่งแท็กซี่กลับออกมาสนามบินเพื่อรอต่อเครื่องบินไปยังประเทศญี่ปุ่น

วันอังคารที่ 12 ตุลาคม ---- HANOI – KANSAI – OSAKA
00.10 – ออกเดินทางโดยสายการบินเวียดนามแอร์ไลน์ เที่ยวบินที่ VN944 จากกรุงฮานอย ประเทศเวียดนาม ไปยังประเทศญี่ปุ่น
06.40 – มาถึงท่าอากาศยานนานาชาติคันไซ ประเทศญี่ปุ่น เดินทางต่อด้วยรถไฟ JR Limited Express Haruka เข้าเมืองโอซาก้า
วันนี้เที่ยวในโอซาก้า ไปพิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำไคยูคัง (Kaiyukan) บ่ายๆเข้าที่พักเช็คอินเพื่อพักผ่อน ตอนค่ำค่อยไปตะลอนดูเเสงสีย่าน Namba Dotonbori ---((พักที่ Chisun Hotel Shinosaka))---
*****วันนี้โปรแกรมโล่งๆครับ บ่ายสามขอเข้าโรงแรมนอนซักงีบ เพราะตอนบินมานี่คงได้นอนน้อยล่ะครับ*****

วันพุธที่ 13 ตุลาคม ---- KYOTO
วันนี้นั่ง Shinkansen ไปเที่ยวเมืองเกียวโตทั้งวัน ชมโบราณสถานสำคัญ 4 แห่ง
- ปราสาททอง Kinkaku-Ji อันนี้พลาดไม่ได้อยู่แล้วครับ
- วัด Seiryo-Ji คนอื่นไม่มาวัดนี้ แต่ผมต้องมาเพราะจะได้นมัสการพระพุทธรูปไม้แก่นจันทน์ในตำนานอันลื่อเลืองว่าเป็น The Living Buddha
- ปราสาทโชกุน Nijo-Jo อันนี้ก็ไม่พลาดครับ
- วัดน้ำใส Kiyomizu-Dera นี่ก็โปรแกรมบังคับเลยครับ เดี๋ยวมาไม่ถึงเกียวโต ได้เดินดูห้างร้านบ้านเรือนญี่ปุ่นด้วยครับ
---((พักที่ Chisun Hotel Shinosaka))---

วันพฤหัสบดีที่ 14 ตุลาคม ---- NARA – TOKYO – UTSUNOMIYA
เช็คเอาท์จากที่พัก ส่งกระเป๋าใหญ่ให้แมวดำไปโตเกียว แล้วออกเดินทางแต่เช้าไปเมืองนาระ ไปสักการะพระพุทธรูปมหาไวโรจนะที่ใหญ่ที่สุดในญี่ปุ่นที่วัด Todai-Ji และให้อาหารกวางในเขตสวน Nara Koen แล้วกลับมากินมื้อเที่ยงที่สถานีเกียวโต ช่วงบ่ายออกเดินทางโดยรถไฟ Shinkansen แวะเปลี่ยนขบวนรถที่สถานีโตเกียวเพื่อเดินทางต่อไปยัง Utsunomiya แวะกินเกี๊ยวซ่ามื้อค่ำแล้วเข้าที่พัก ---((พักที่ Toyoko Inn Utsunomiya Ekimae))---
*****พักที่ Utsunomiya เพราะจะกินเกี๊ยวซ่านี่ล่ะครับ และใกล้นิกโก้ด้วย หุหุ*****

วันศุกร์ที่ 15 ตุลาคม ---- UTSUNOMIYA – NIKKO – TOKYO
ออกเดินทางจาก Utsunomiya ขึ้นไปเมืองนิกโก้แต่เช้า แล้วต่อรถบัสขึ้นไปยัง Akechidaira Ropeway ชมทิวทัศน์มุมสูง จากนั้นไปเที่ยวน้ำตก Kegon และทะเลสาบ Chuzenji ขากลับลงมาแวะถ่ายรูปกับสะพานแดง Shinkyo ตอนเย็นนั่งรถไฟ JR เข้ากรุงโตเกียว เช็คอินเข้าที่พักย่าน Ueno ตอนค่ำไปเดินเที่ยวย่าน Akihabara ---((พักที่ Suntargas Hotel Ueno))---
*****นิกโก้คราวนี้ไม่ได้ไปศาลเจ้าโทโชกุแล้วครับ เน้นเอาแต่โซนธรรมชาติพอแล้ว*****

วันเสาร์ที่ 16 ตุลาคม ---- TOKYO
วันนี้เที่ยวอยู่ในกรุงโตเกียวทั้งวัน (ตื่นสายๆได้) ช่วงเช้าไปวัดโคมแดง Senso-Ji (Asakusa) ช่วงบ่ายไปศาลเจ้า Meiji Jingu แล้วมาเดินเที่ยวย่าน Shibuya Harajuku (ดูเด็กๆ อิอิ) ช่วงค่ำไป Shinjuku เพื่อขึ้นไปชมทิวทัศน์กรุงโตเกียวจากบนตึก Tokyo Metropolitan Government Office
---((พักที่ Suntargas Hotel Ueno))---

วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม ---- TOKYO – MATSUMOTO – NAGANO – BESSHO ONSEN
เช็คเอาท์จากที่พัก ส่งกระเป๋าใหญ่ให้แมวดำไปโอซาก้า แล้วออกเดินทางแต่เช้าโดยรถไฟ Shinkansen ไปเมืองนากาโน่ แล้วต่อรถลงไปเมืองมัตสึโมโต้ ชมการประลองปืนโบราณของเหล่าซามูไร (Harquebuses Shooting Event) ที่ปราสาทอีกาดำ Matsumoto-Jo ตอนบ่ายกลับมายังเมืองนากาโน่ เพื่อชมวัดใหญ่ Zenko-Ji ตอนเย็นนั่งรถไฟ JR ลงมาเข้าที่พักที่ Bessho Onsen พักผ่อนตามสบาย ---((พักที่ Bessho Onsen))---
*****พิธีประลองปืนโบราณที่มัตสึโมโต้นี่เริ่มกี่โมงผมไม่แน่ใจนะครับ ถ้าช่วงสายๆล่ะได้ดูแน่ๆ ส่วนที่ Bessho Onsen ยังไม่ได้เลือกที่พักเลยครับว่าจะเอาที่ไหน ใครมีเรียวกังดีๆที่นี่แนะนำได้ครับ*****

วันจันทร์ที่ 18 ตุลาคม ---- BESSHO ONSEN – TOKYO – KOBE – OSAKA
วันนี้พักผ่อนใน Bessho Onsen จนถึงช่วงสายๆแล้วเช็คเอ้าท์ออกจากที่พัก เดินเที่ยวรอบๆ Bessho Onsen แล้วนั่งรถไฟกลับเข้ามายังกรุงโตเกียวเพื่อขึ้นรถไฟ Shinkansen ยิงยาวไปเมืองโกเบ เดินเล่นชมวิวริมอ่าวยามโพล้เพล้และกินเนื้อโกเบมื้อค่ำ จากนั้นกลับมาเข้าที่พักที่โอซาก้า ---((พักที่ Chisun Hotel Shinosaka))---
*****นอนโรงแรมเดิมเพราะถูกดีครับ จองผ่าน zuji ใช้ส่วนลดเหลือคืนละพันกว่าบาทเองครับ*****

วันอังคารที่ 19 ตุลาคม ---- KANSAI – HO CHI MINH CITY – BANGKOK
ออกเดินทางแต่เช้าตรู่โดยรถไฟ JR Limited Express Haruka ไปยังท่าอากาศยานนานาชาติคันไซ เช็คอินภายในเวลา 08.00 น.
10.30 – ออกเดินทางโดยสายการบินเวียดนามแอร์ไลน์ เที่ยวบินที่ VN941 จากประเทศญี่ปุ่น ไปยังประเทศเวียดนาม
13.50 – เดินทางถึงท่าอากาศยานนานาชาติตันเซินยัท นครโฮจิมินห์ ประเทศเวียดนาม เพื่อรอต่อเที่ยวบินถัดไปกลับสู่ประเทศไทย
17.00 – ออกเดินทางโดยสายการบินเวียดนามแอร์ไลน์ เที่ยวบินที่ VN853 จากนครโฮจิมินห์กลับสู่กรุงเทพฯ
18.30 – เดินทางถึงท่าอากาศยานสุวรรณภูมิ กรุงเทพฯ โดยสวัสดิภาพ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ทริปญี่ปุ่นสำหรับคนโลภอย่างผมจะออกมาแบบนี้ล่ะครับ เหอๆๆๆ wink

จากคุณ : NMkrung
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 53 13:00:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com