Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รื้อแผนไปจีนใหม่หมด รบกวนดูอีกทีนะครับ  

สวัสดีอีกครั้งครับพี่ๆเพื่อน Blue Planet
คราวที่แล้วมารบกวนดูแผนเที่ยวจีนไปแล้วครั้งนึง
แต่แผนนั้นต้องลางานตั้ง 2 สัปดาห์
ลองปรึกษาพี่หัวหน้าแล้ว แกบอกว่ายากที่ผู้จัดการจะอนุมัติ
ยิ่งเมื่อต้นปีลาไปแล้ว 2 สัปดาหืไปญี่ปุ่นมาทีนึงแล้วด้วย
อย่างเก่งน่าจะลาได้แค่สัปดาห์เดียวนะ!!!!

เลยไปนั่งซึมเศร้าซักพัก
ในที่สุดก็ตัดสินใจว่าเที่ยวแต่แถบๆเซี่ยงไฮ้ก้ได้(ว้า)

หาข้อมูล ดูรีวิวไปเรื่อยๆก็โป๊ะเชะ เจอที่ที่อยากไปแทนจิ่วจ้ายโกวแล้วครับ
นั่นคือเขาหวงซาน อีกหนึงสุดยอดสถานที่ท่องเที่ยวทางธรรมชาติที่อยู่ในบทกวีเดียวกันกับจิ่วจ้ายโกว
อีกทีหนึ่งที่พอจะทดแทนความอยากไปพระราชวังต้องห้ามที่ปักกิ่งได้คือพระใหญ่ที่อู๋ซีครับ

เลยจัดแผนใหม่หมดจดเลย
รบกวนดูความเหมาะสมและตอบคำถามให้ผมด้วยนะครับ

16 ตุลาคม (เสาร์)
ถึงเซี่ยงไฮ้ตอนเช้า เข้าที่พักแล้วก็ไปเดินแถวๆ People Square, Shanghai Museum, สำนักผังเมือง, ถนนหนานจิง, The Bund แล้วก็ข้ามไปชมวิวจากตึกสูงบนฝั่ง Pudong (น่าจะขึ้นตึก SWFC) ถ้าไปถึงตรงนั้นไม่เย็นเกินไปนะครับ อยากขึ้นไปดูวิวตอนเย็นๆแล้วก็รอชมวิวตอนกลางคืนเลย

17 ตุลาคม
ไปเดินเล่นแถวๆสวนอี้หยวน ซินเทียนตี้ แล้วก็เดินเล่นฝั่ง Pudong ตามหา Sex Museum
แล้วตอนเย็นๆค่อยไป World Expo

18 ตุลาคม
ไปวัดพระหยก แล้วก็อาจไปซ้ำที่ The Bund กับถนนหนานจิง ตอนเย็นไป World Expo คืนที่สอง

19 ตุลาคม
วันนี้ไปอู๋ซีครับ ไปพระใหญ่เขาหลิงซาน ตอนเย็นกลับมา World Expo คืนสุดท้าย

20 ตุลาคม
ไปหางโจว กะว่าจะไป วัดหลินอิง เขาเฟยไหล แล้วก็เดินเล่นแถวๆทะเลสาป
ตอนบ่ายๆเย็นๆนั่งรถไปทั่งโขว เตรียมตัวขึ้นเขาหวงซาน

21 ตุลาคม
ขึ้นเขาหวงซานแต่เช้า แล้วก็ค้างคืนนึงบนเขา

22 ตุลาคม
สายๆเที่ยงๆลงจากเขา แล้วหาทางกลับเข้าเซี่ยงไฮ้

23 ตุลาคม
วันนี้ไปเมืองหนานจิง ไปสุสานราชวงศ์หมิงกับพิพิธภัณฑ์สังหารหมู่ที่หนานจิง กลับมานอนเซี่ยงไฮ้

24 ตุลาคม
ไปเที่ยวซูโจวครับ เดินเล่นจนถึงเย็นๆค่ำเลย เพราะจะรอดูการแสดง LED ที่ Suzhou Harmony Time Square กลับมานอนเซี่ยงไฮ้

25 ตุลาคม
ตื่นสายรอขึ้นเครื่องกลับกรุงเทพตอนเที่ยง

มาถึงคำถามครับ
1. ถ้าไปเข้างาน World Expo ตอนเย็นนี่สามารถซื้อตั๋วหน้างานได้เลยใช่มั้ยครับ
แล้วรอบเย็นเริ่มประมาณกี่โมง ควรมาถึงก่อนล่วงหน้านานมากมั้ย
2. ที่อู๋ซีมีที่เที่ยวอะไรอีกบ้างครับที่พอจะไปได้ พอดีอยากจะไปวัดพระใหญ่ตอนบ่ายๆ เพราเห็นว่ามีแสดงโชว์ตอนบ่ายสองครึ่ง ก่อนหน้านั้นไปไหนดีครับ
3. สรุปว่าในเซี่ยงไฮ้ยังมี Sex Museum อยู่รึป่าวครับ ใครไปมาแล้วบ้าง
4. ที่พักที่เซี่ยงไฮ้พอจะฝากกระเป๋าไว้ได้มั้ยครับ จะไปพักที่อื่น 2 คืน แล้วกลับมาพักที่เดินอย่างนี้ เค้าจะรับฝากมั้ย
5. ตอนนี้ดูราคาตั๋วเครื่องบินมันประมาณ 11500 บาท แต่ต้องจ่ายพรุ่งนี้เลย ปกติเส้นทางนี้มีถูกกว่านี้รึป่าวครับ
6. ช่วงที่ไปหวงซานจัดทริปแบบนี้เป็นไปได้รึป่าวอะครับ ผมไม่แน่ใจว่ารถจากหางโจวไปทั่งโขวมันมีถึงกี่โมงกัน รึว่าควรนอนที่หางโจวก่อนแล้วตอนเช้าค่อยออกจากหางโจวไปหวงซานแทน
แต่ถ้านอนที่หางโจวคืนที่ 20 แล้วเราจะจองที่พักปบหวงซานได้รึป่าวครับ
พอดีผมพูดภาษาจีนไม่ได้เลย แต่อ่านรีวิวแล้วเหมือนถ้าเรานอนที่ทั่งโขวก็ยังให้ทางที่พักช่วยจองให้ได้

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่เคยไปมาแล้วช่วยดูให้หน่อยนะครับ โดยเฉพาะช่วงหางโจว หวงซานครับ
ยังไม่ค่อยเข้าใจเส้นทางบนหวงซานด้วย ถ้าไปค้างคืนแค่ 1 คืน ควรไปจุดไหนบ้างครับ แล้วควรขึ้นลงกระเช้ายังงัย เห็นว่ามี 3 จุดแหนะ

ขอบคุณมากๆๆเลยนะครับ

จากคุณ : ปอนคุงไม่ใช่ปังคุง
เขียนเมื่อ : วันเข้าพรรษา 53 16:15:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com