Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การ Refund GST ที่สิงคโปร์  

พึ่งกลับมาจาก สิงคโปร์ค่ะ
อยากมาเล่าเรื่องการ Refund GST ที่สิงคโปร์ หรือการคืนภาษีให้กับนักท่องเที่ยว เพื่อจะได้เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆทุกๆคนนะคะ
1. การ Refund GST ทำได้ที่สนามก่อนโหลดกระเป๋านะคะ เพราะเค้าถือว่า no goods no  refund คือต้องแสดงของให้ดูก่อนอะค่ะ
2. ของที่ซื้อต้องมีมูลค่า 100 ดอลล่าร์สิงคโปร์ขึ้นไปจึงจะสามารถ refundได้ โดยต้องขอแบบฟอร์มจากร้านที่เราไปซื้อนะคะ อย่าลืมสำคัญมากๆๆ ถ้าใครไปซื้อที่มุฟตาฟา เค้าจะมีแบบฟอร์มให้เลยให้เอามายื่นที่สนามบินแต่ที่อื่นต้องแจ้งร้านที่เราไปซื้อให้เอามาให้นะคะ ไม่งั้นจะเสียโอกาส เหมือน จขกท นะคะ (แอบเสียดายหลายบาทที่เดียว)
3. การคืนเงินจะคืนในรูปแบบเข้าบัตรเครดิต แต่ถ้าไม่มีบัตรเครดิตเค้าจะส่งเช็คมาเมืองไทยดังนั้นต้องใส่ที่อยู่ให้ถูกต้องนะคะเพื่อประโยชน์ของตัวคุณเอง
4. จุดคืนเงินจะอยู่อย่างชัดเจนที่ประตูทางเข้า Terminal 1 (ส่วนTerminal อื่นไม่ได้ไปใช้บริการนะคะรบกวนผู้รู้คนอื่นมาแจ้งแล้วกันนะคะ) ตรง G 4 เวลาเราจะไปCheck in ของ air asia นะคะ
ขอให้มีความสุขในการท่องเที่ยวสิงคโปร์นะคะ....

จากคุณ : when I met someone
เขียนเมื่อ : 2 ส.ค. 53 11:35:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com