Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำ....เรื่องการซื้อตั๋วรถไฟในยุโรป  

สวัสดีค่ะ ดิฉันมีแพลนเดินทางจะไป อิตาลี ออสเตรีย เชค  อยากจะขอคำแนะนำจากเพื่อนเรื่องการซื้อตั๋วรถไฟค่ะ
การซื้อตั๋วรถไฟตู้นอน Night Train
1. ซื้อตั๋วรถไฟตระกูล EN สายพันธ์ Austrai  Ref. เวป http://www.oebb.at/en/index.jsp
    - คำถาม ซื้อผ่าน Internet แล้วสามารถ Print ตั๋วทาง Internet ได้เลย หรือ ต้องไปเปลี่ยนที่โน่นอีกครั้งคะ
       หรือ เค้าจะส่งตั๋วมาให้ทางไปรษณีคะ
     (เคยซื้อตั๋วจาก Brig ไป Milan จาก Web SBB  ต้องนำใบจองไปเปลี่ยนตั๋วที่สถานทีรถไฟอีกทีค่ะ)
    - คำถาม ถ้าซื้อ ตั๋วรถไฟ จากเวป Oebb หลายๆ เที่ยว ต้องทำรายการแต่ละเที่ยว ใช่ไม๊คะ ไม่สามารถทำหลายๆ รายการ
    แล้วตัดเงินในครั้งเดียว

2. ดิฉัน กำลังจะจอง Night Train  EN 237 จาก Venice ไป Salzburg  ที่นี้ที่นอน มีหลายแบบ

seats (only 2nd class)  ……………….. 29  Euro
   couchette (6-bed compartment) …… 49  Euro
   couchette (4-bed compartment)……. 59  Euro
   sleeper bed in a triple (T3)…………..79  Euro

คำถาม ...อยากจะทราบว่า ถ้าเป็นแบบ Seats เนี่ยจะโอเคมั้ย เพราะไม่เคยเห็นรูปตระกูล EN  เคยเห็นของ
CNL สายพันธ์เยอรมัน ก็ดูกว้าง น่าจะนั่งสบายสำหรับผู้หญิงตัวเล็กๆ สูง155 เซนต์  แต่ของ EN นี่จะนั่งสบายไม๊

คำถาม...มีใครเคยนอนแบบ 6 เตียง  แล้วรู้สึกอย่างไรคะ
ระหว่างตู้ Couchette  กับ Sleeper มีความต่างกันอย่างไรบ้างคะ ควรเลือกแบบไหนดี

3. การซื้อตั๋วรถไฟในอิตาลี
http://www.ferroviedellostato.it/homepage_en.html
ราคาตั๋ว
จะต้องตั๋วรถไฟ จาก Milan ไป vencie  ราคาปกติ 30.05
ถ้าเราซื้อล่วงหน้าจะได้ราคาพิเศษตามนี้ ถูกต้องไม๊คะ
BASE ......... Price 30,50 :Reference ticket, one reservation change until 1h after departure. Partial refund allowed until 1 h after departure.
Meno 15..... Price 26,0  15% discount on Base Fare. Limited seats, one reservation change and partial refund allowed until 24hours before departure.
Mono30 .....Price 21,00 30% discount on Base Fare. Limited seats, one reservation change and partial refund allowed until 24hours before departure.
คำถาม แล้วตั๋วแต่ละ Option มีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างคะ (ก็พออ่านภาษาอังกฤษได้บ้าง แต่ไม่เก่ง อยากได้ความรู้แบบกระจ่างแจ้งไปเลยค่ะ)
แต่สงสัยว่า Mono 15 กับ Mono30 ซึ่งราคาต่างกัน แล้วมีเงื่อนไขในการใช้ตั๋วต่างกันไม๊คะ

วิธีการจอง
        จองผ่านอินเตอร์เน็ต แล้วตั๋วที่ได้รับ เรา Print จาก Internet ไปใช้ที่โน่นได้เลย หรือ ว่าต้องไปเปลี่ยนที่สถานีอีกทีคะ
(เคยอ่านในรีวิว บางท่านก็บอกว่าใช้ได้เลย บางท่านบอกว่า ต้องไป Reprint ที่สถานี  ขอแนะนำวิธีการที่ถูกต้อง  เพราะไม่ค่อยเก่งเรื่องภาษา แค่ใจกล้าอย่างเดียวจริงๆ )

4. ทริปนี้ ดิฉันเลือกซื้อตั้วเดินทาง แบบ Point to Point ถามว่า  ระหว่างซื้อตั๋วรถไฟ (โดยเฉพาะรถไฟตู้นอน)
ควรจะซื้อทาง Internet  หรือ ซื้อผ่าน เอเจนซี่ เช่นดิสแฮมท์ หรือ Gta ดีกว่า  แล้วราคาที่ได้จะใกล้เคียงกับซื้อใน Internet ไม๊
(เคยโทรไปถามแล้วค่ะ เค้าบอกว่า เดือนตุลาคม ราคายังไม่ออก)  อยากได้ข้อสรุป หรือ ประสบการณ์ของเพื่อนๆ ค่ะ

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

จากคุณ : SOYU_K
เขียนเมื่อ : 3 ส.ค. 53 17:00:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com