Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนเพื่อนที่เคยไปจิ่วจ้ายโกว-หวงหลง-เฉิงตู แนะนำแผนการเดินทางด้วยครับ  

สวัสดีครับมีเรื่องให้รบกวนหน่อยครับ พอดีได้วางแผนเที่ยวโดยยึดตามแผนการเที่ยวของเวบ TKT ครับ แต่เข้าใจว่าเค้าคงใช้รถเหมาเดินทาง ผมเลยจะสอบถามเกี่ยวกับการเดินทางหน่อยครับ

กำหนดการเดินทาง จิ่วจ้ายโกว-หวงหลง-ซงพาน-เล่อซาน-เอ่อเหมยซาน-เฉิงตู

15 ต.ค. 2553 (วันที่ 1)
ออกเดินทางจากสุวรรณภูมิ เวลา 20.20 น. ถึงสนามบินกรุงกัวลาลัมเปอร์ เวลา 23.25 น.

16 ต.ค. 2553 (วันที่ 2) -  เฉินตู-ศูนย์อนุรักษ์หมีแพนด้า  
ออกเดินทางจากสนามบินกรุงกัวลาลัมเปอร์ เวลา 09.00 น. ถึงสนามบินเฉิงตู เวลา 13.40 น. เข้าที่พัก ออกเดินทางไปศูนย์อนุรักษ์หมีแพนด้า เป็นสถานอภิบาลแพนด้าที่ใหญ่ที่สุดในโลก

17 ต.ค. 2553 (วันที่ 3) - วัดเป้าอิน-มรดกโลกอุทยานแห่งชาติจิ่วจ้ายโกว    
เช้า - เดินทางสู่เมืองเหมียนหยาง ชม วัดเป่าเอิน ภายในมีเจ้าแม่กวนอิมพันตาพันมือที่แกะจากไม้กฤษณาต้นเดียว  
บ่าย - เดินทางสู่จิ่วจ้ายโกว

18 ต.ค. 2553 (วันที่ 4) - มรดกโลกอุทยานแห่งชาติจิ่วจ้ายโกว 1  
เช้า จิ่วจ้ายโกว ซีกซ้าย
เย็น ชมโชว์ธิเบต

19 ต.ค. 2553 (วันที่ 5) - มรดกโลกอุทยานแห่งชาติจิ่วจ้ายโกว 2  
เช้า-บ่าย จิ่วจ้ายโกว ซีกขวา + เก็บตก

20 ต.ค. 2553 (วันที่ 6) - หวงหลง(ขึ้นกระเช้า-เดินลง)
ออกเดินทางแต่เช้า (ประมาณ 7 โมงเช้า) สู่อุทยานหวงหลงหรืออุทยานมังกรเหลือง ที่อยู่สูงกว่าระดับน้ำทะเลตั้งแต่ 2000 เมตรขึ้นไป ตอนเย็นเดินทางต่อสู่เมืองซงพาน  

21 ต.ค. 2553 (วันที่ 7) - เล่อซาน-เอ่อเหมยซาน
เดินทางกลับเฉิงตู แล้วเดินทางต่อไปเมืองเล่อซาน ล่องเรือชมเกาะเล่อซานมีลักษณะคล้ายพระนอนกลางทะเล ชม หลวงพ่อโตเล่อซาน ที่ใช้เวลาในการก่อสร้างนานถึง 90 ปี  เป็นพระพุทธรูปปางนั่งที่สกัดเข้าไปในภูเขาสูงและใหญ่ตั้งอยู่ริมหน้าผาเป็น พระพุทธรูปหินแกะสลักที่ใหญ่ที่สุดในโลกสูง 71 เมตร นั่งหันหน้าเข้าหา เดินต่อสู่เขาเอ๋อเหมยซาน

22 ต.ค. 2553 (วันที่ 8) - เขาเอ๋อเหมยซาน(ง้อไบ้)-เฉินตู-โชว์เปลี่ยนหน้ากาก
เช้า นั่งรถท้องถิ่นขึ้นสู่ยอดเขาจินติ่งซึ่งเป็นยอดเขาเอ๋อเหมยซาน ต่อด้วยกระเช้าชมวัดและธรรมชาติ จากนั้นช่วงเย็นเดินทางสู่เฉินตู เพื่อดูโชว์เปลี่ยนหน้ากากช่วงค่ำ แล้วช็อปปิ้งถนนคนเดิน

23 ต.ค. 2553 (วันที่ 9) – เที่ยวเฉิงตูช่วงเช้า
เวลา 14.55 น.  ออกเดินทางจากเฉิงตู สู่กัวลาลัวเปอร์
เวลา 19.35 น.  ถึงกัวลาลัมเปอร์

24 ต.ค. 2553 (วันที่ 10) – เดินเล่นกัวลาลัมเปอร์ก่อนกลับบ้าน
เวลา 13.40 น.  ออกเดินทางจากสนามบินกัวลาลัวเปอร์ กลับไทย
เวลา 14.45 น.  บ้านเราโดยสวัสดิภาพ

สำหรับคำถาม คือ
1. การเดินทางจากจิ่ว ควรเดินทางทางเส้นไหนครับ ได้ยินมาว่าเดินทางทางด้วยรถประจำทาง สามารถเดินทางได้ 2 เส้นทาง อยากสอบถามว่ามีข้อแตกต่าง และรายละเอียดค่าใช้จ่าย และเวลาเดินรถ-เวลาที่ใช้ อย่างไรบ้าง หากเพื่อนๆท่านใดมีรายละเอียดช่วยกรุณาบอกหน่อยครับ

2. ที่พักในอท.จิ่ว เห็นมีคนรีวิวว่ามีhome stay ของชาวทิเบต ไม่ทราบว่ามีเพื่อนคนไหนเคยพักลักษณะแบบนี้บ้างครับ

3. พอดียังมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการเดินทางจาก หวงหลง ไป ซงพานครับว่าเดินทางยังไง ระหว่างการที่ออกจากหวงหลงไปเฉิงตู กับนอนซงพานแล้วไปเฉิงตูตอนเช้า แบบไหนดีกว่ากัน ระยะทางที่ใช้เดินทางแตกต่างกันไหม แล้วตารางเดินรถเป็นอย่างไรบ้าง เพื่อนๆคนไหนมีข้อมูล หรือมีอะไรเสนอรบกวนด้วยครับ

4. จากแผนวันที่ 7 หากผมเดินทางออกจากซงพาน ไปเล่อซาน ใช้เวลานานขนาดไหนครับ ต้องมาต่อรถที่เฉิงตูก่อนใช่ไหมครับ รบกวนขอรายละเอียดด้วยครับ

5. แล้วถ้าวันที่ 7 ผมไม่เที่ยวเล่อซาน แต่มาที่เขาเอ๋อเหมยซาน(ง้อไบ้) แล้วจะมีเวลาเที่ยวดูพระอาทิตย์ตกไหมครับ หรือว่าไม่ทัน ไปเที่ยวเล่อซานก่อนดีกว่าแล้วค่อยกลับมานอนที่เชิงเขา

*** หากเพื่อนๆท่านไหนมีข้อแนะนำอื่นๆ รบกวนข้อคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ ***

แก้ไขเมื่อ 05 ส.ค. 53 04:48:39

จากคุณ : panicboyz
เขียนเมื่อ : 5 ส.ค. 53 04:48:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com