Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนช่วยดูแผนการเที่ยว Greece ให้ด้วยค่ะ  

จขกท มีแผนเดินทางไปเทียว Greece กับคุณพ่อคุณแม่ระหว่างวันที่ 6-12 ก.ย. 53 ค่ะ โดย จขกท. มีข้อจำกัดดังนี้ค่ะ
1. คุณพ่อกับคุณแม่ของ จขกท อายุค่อนข้างมากแล้วค่ะ (ประมาณ 60 ปี) เลยไม่อยากให้การเดินทางลำบากมากนัก หรือว่าเหนื่อยเกินไป
2. จขกท. มีความจำเป็นต้องกลับมาค้างที่ Athens ในระหว่างคืนวันที่ 9-11 กันยายนค่ะ

สำหรับแผนการเดินทาง เป็นตามนี้ค่ะ
6 ก.ย. 53 : เดินทางถึงสนามบิน Athens เวลา 13.05 แล้วเดินทางด้วยเครื่องบินไปเกาะ Santorini ด้วยสายการบิน Olympic Air เที่ยว 17.50-18.40 (จริงๆแล้วอยากไป flight 14.25-15.15 ค่ะ แต่เกรงว่าจะไม่ทันเนี่ยสิ) ช่วงเย็นคงเดินเล่นดูพระอาทิตย์ตกดินใน Fira ค่ะ
โรงแรม : พักที่โรงแรม Villa Romantic, Fira ค่ะ

7 ก.ย. 53 : เที่ยวในเกาะ Santorini ค่ะ อาจจะไปดูหาดสีดำ/พิพิธภัณฑ์/แล้วช่วงบ่ายๆคงจะไปอยู่ที่ Oia ซักพักใหญ่ๆเลย เพราะว่าคุณพ่อของ จขกท. ชอบถ่ายรูป (อยู่กี่ชั่วโมงถึงจะพอน้า~*) แต่คิดๆเอาไว้ว่าคงจะไม่ไปภูเขาไฟอ่ะค่ะ เพราะว่าเห็นรูปแล้วรู้สึกว่าไม่ค่อยประทับใจซักเท่าไหร่ หรือเพือนๆเห็นว่ายังไงคะ?
โรงแรม : พักที่โรงแรม Villa Romantic, Fira เหมือนเดิม

8 ก.ย. 53 : Check out จากโรงแรมและบินกลับไปที่ Athens ด้วยสายการบิน Aegean Air เวลา 6.55 - 7.40 หรือ 12.20 - 13.05 น.
(จริงๆแล้วอยากไป flight 6.55 - 7.40 นะ แต่ว่าไม่แน่ใจว่าทางโรงแรมเค้าจะยอมไปส่งที่ Airport ในเวลาเช้าขนาดนี้มั้ย หรือว่าจะหา Taxi ไป Airport ได้มั้ย)
ฝากกระเป๋าไว้ที่ Airport แล้วเดินทางไปที่ Kalampaka ด้วยรถไฟ หรือ บัส ค่ะ
โรงแรม : พักที่โรงแรม Hotel Kosta Famissi, Kalambaka ค่ะ (เน้นใกล้สถานีรถไฟ กะ รถบัส ค่ะ)

9 ก.ย. 53 : เช้านั่งรถ Bus เที่ยว 9 โมงเช้า เช้าไปเที่ยวที่ monasteries ถึงประมาณ บายโมง แล้วนั่ง Bus กลับมาเอาของที่โรงแรม
เดินทางกลับมาที่ Athens ด้วยรถไฟ หรือ รถบัส
กลับมาเอาของที่ Airport แล้วไป check in ที่โรงแรมเลย
โรงแรม : พักใน Athens ค่ะ

10 ก.ย. 53 : ว่างอีกทีคงเป็นช่วงสายๆหรือเกือบเที่ยง กำลังคิดอยู่ว่าจะไป Delphi ค่ะ ประมาณว่าไปเช้า เย็นกลับ
โรงแรม : พักใน Athens

11 ก.ย. 53 : ไปขึ้น Acropolis แต่เช้า / ดูพิพิธภัณฑ์ ที่ Acropolis / ช่วงบ่ายไปที่ National Archaeological museum ค่ะ
โรงแรม : พักที่ Athens

12 ก.ย. 53 : เดินทางกลับ

นอกจากนี้มีคำถามเพิ่มเติมดังนี้นะคะ
1. เดินทางไป Kalampaka ทางรถไฟ หรือ บัส จะสะดวกกว่าคะ เพราะเห็นว่าใช้เวลาพอๆกัน (ที่ต้องฝากกระเป๋าไว้ที่ Airport ก็เพราะกลัวว่าขนไปด้วยทางรถไฟ หรือ บัส จะลำบากแน่เพราะกระเป๋าเดินทางใหญ่และหนัก)
2. อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับตารางรถไฟ และรถบัส ที่เชื่อถือได้น่ะค่ะ ตอนนี้ จขกท. search ดู เห็นมีหลายอันมาก แต่ทำไมมันไม่ค่อยเหมือนกันก็ไม่รู้ ชักจะงง
3. สำหรับที่ Meteora เห็นใน Lonely planet แนะนำว่าลองนั่งบัสไปลงที่บนสุดแล้วเดินลงมา แต่ จขกท. ก็แอบงงว่า เราสามารถเดินไปเองได้ครบทั้ง 6 ที่เลยหรือ? แล้วมันจะเหนือยเกินไปสำหรับผู้ใหญ่รึเปล่า และกังวลว่าจะหาทางกลับมาขึ้นรถบัสได้ใช่มั้ย กลัวว่าจะหลงมาก 555

ถามซะยาวเหยียดเลย รบกวนช่วยดูความเหมาะสมให้ด้วยค่ะ ว่าตารางแน่นไปรึเปล่า หรือว่ามีข้อแนะนำอย่างไรบ้างคะ คือ จขกท. ไม่อยากให้พ่อกับแม่ลำบาก/เหนื่อยจากการเดินทางเกินไปน่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นค่ะ

จากคุณ : จขกท
เขียนเมื่อ : 7 ส.ค. 53 16:50:48 A:124.120.192.47 X: TicketID:281925

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com