Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จ้าวราชา .... เจ้าแห่งชีวิต :)  

สวัสดีค่ะ หายหน้าหายตากันไปนาน

วันนี้เข้ามาสวัสดีพี่ๆ ในคลับค่ะ

พอดีต้องเขียนสารคดีส่งนะค่ะ  เลยเลือกหัวข้อ "ตลาดราชา"

เก็บเอาเรื่องราวดีๆมาเราให้ฟัง  ขอแบบสั้นกระชับนะค่ะ

เพราะว่าบรรยากาศที่ไปแต่ละครั้งแตกต่างกันค่ะ  ไป 100 ครั้ง ความรู้สึกก็แตกต่างกัน 100ครั้ง

วันนี้มาเล่าหนึ่งในหลายครั้งกันดีว่า

วันนั้นเป็นวันหยุดราชการนะค่ะ  ตกเย็นหน่อย เลยออกจากบ้านพกกล้องไปยังตลาดราชาทันที  ตอนแรกเขินอายมากเลยค่ะ

เพราะว่ามันเป็นตลาดที่เราผ่านมันมาหลายๆครั้งในชีวิต เป็นสถานที่ที่คุ้นเคย บางคนไม่คนไม่เคยให้ความสำคัญแม้แต่น้อยนอกจากหากับข้าวซื้อกินใส่ท้องเท่านั้นเอง

ตลาดก็คือตลาด   คนแถวนั้นก็เลยมองแปลกๆนะค่ะ ที่อยู่ๆที่มีคนมาถ่ายรูปที่ตลาดนี้ ซักพักก็เริ่มด้านๆนะค่ะ  แบบไม่สนใจอะไรฉันจะขอถ่ายเก็บบรรยากาศหน่อยล่ะกัน ไม่สนใครล่ะ  

มีอยู่ช็อตหนึ่งที่ประทับใจค่ะ

กำลังจะถ่ายคุณแม่ค้าขายผลไม้  บังเอิญที่หน้าร้านมีชายคนนึงยืนคุยกับแม่ค้าแล้วหันมาเห็นว่าเรากำลังยกกล้องถ่าย

"อุ๊ยยยย  ๆๆ ดังแล้วเว้ยๆ มีคนมาขอถ่ายยยรูปเนี่ย"  เสียงเขาไม่ใช่เบาๆนะค่ะคุณๆ  ตอนนั้นเราคนเดียวเลยค่ะ ไม่มีเพื่อนไปด้วย  พี่วิน(มอเตอร์ไซด์อยู่ข้างๆร้านแม่ค้าขายผลไม้เป็น สิบๆ) หันมามองกันตาเดียว คนแถวนั้นเดินผ่านไปผ่านไป เหลียวแลเป้ามามายังหญิงพกกล้อง

ตอนนั้นจะทำอย่างไรก็แค่ยิ้มเขิน หูร้อนเลยทีเดียว แล้วก็กดชัตเตอร์ต่อไปอย่าได้เกรงกลัวมิฉะนั้นจะไม่มีงานส่ง 555+

มาดูภาพประกอบกันเถอะค่ะ  ถ่ายด้วยกล้องดิตจิตอลนะค่ะ แต่เต็มไปด้วยจิตวิญญาณของคนทำงานนะค่ะ (ฟังดูดีแฮะ 555)

ตลาดนี้คาดว่าเป็นตลาดหลายร้อยปีแล้วล่ะค่ะ
 คำว่า "ตลาดราชา"  แต่ก่อนเป็นตลาดขายเนื้อ ขายหมู
   ราคา นั้นอย่าได้พูดถึงกันเลย สมัยนั้นถือว่าแพงงงงงงงงงงงงงงๆมากๆ เลยทีเดียว

คนที่จะซื้อได้ก็ต้องคนมีตังส์ หน่อยๆล่ะค่ะ

ตึกรามบ้านช่องแถวนั้น ยังคงเป็นบ้านไม้แบบสมัยก่อนยังมีให้เห็นค่ะ
     บ้างบ้านก็ต่อเติม ปรับปรุง หรือไม่ก็สร้างใหม่เลย เพราะอายุบ้านผ่านร้อนผ่านหนาวมาหลายฤดูแล้ว
          เจ้าของตลาด เป็นคุณหญิง คุณหลวง  ในสมัยก่อนค่ะ
และถือว่า "ตลาดราชา" แห่งนี้ เป็นตลาดที่แรก ใน จังหวัดสมุทรปราการเลยทีเดียวค่ะ
.................

วันนี้    สวัสดีค่ะ :)

ถ้ามีโอกาสดีๆแบบวันนี้อีก  

จะเก็บเรื่องราวดีๆมาเล่าให้ฟังอีกนะค่ะ

FROM : น้องปา น้องเล็กสุดท้องของคลับ(มีคนมาแทนตำแหน่งปายังคะ? 555+)

จากคุณ : Tabosan
เขียนเมื่อ : 8 ส.ค. 53 22:01:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com